Xin hỏi về thủ tục đền bù và giải phóng mặt bằng.

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Em chào các Anh(Chị) trong diễn đàn ạ. Bên em đang chuẩn bị triển khai đền bù giải phóng mặt bằng để xây dựng Khu đô thị khoảng 60ha toàn bộ là đất nông nghiệp. Các Anh Chị nào đã làm đền bù giải phóng mặt bằng cho em hỏi thủ tục gồm các bước gì ạ? em xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Xem nghị định 197 năm 2004, nghị định 69 năm 2009 nói rõ về quy trình, thủ tục thu hồi đất và các bước thực hiện.

• Like
Các tương tác: vna

dập ghim

Thành viên có triển vọng
Nếu bạn ở Hà nội thì đọc Điều 49 - Điều 59 Quyết định 108/2009/QD-UBND của UBND Thành phố Hà nội

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em chào các Anh(Chị) trong diễn đàn ạ. Bên em đang chuẩn bị triển khai đền bù giải phóng mặt bằng để xây dựng Khu đô thị khoảng 60ha toàn bộ là đất nông nghiệp. Các Anh Chị nào đã làm đền bù giải phóng mặt bằng cho em hỏi thủ tục gồm các bước gì ạ? em xin chân thành cảm ơn.
Bạn nói rõ một chút được không. Công tác đền bù GPMB nếu xem trong các Quy định của nhà nước thì khá là tổng quát, tuy nhiên thực tế thực hiện thì rất nhiều thủ tục. Bạn nói rõ hơn là bạn làm đến bước nào.

phuong hoai nam

Thành viên nhiều triển vọng
Theo luật đất đai thì việc đền bù thuộc trách nhiệm của nhà nước nếu bên bạn là nhà thầu thì chỉ phải đảm nhiệm việc giai phóng mặt bằng.

dodungktxd

Theo luật đất đai thì việc đền bù thuộc trách nhiệm của nhà nước nếu bên bạn là nhà thầu thì chỉ phải đảm nhiệm việc giai phóng mặt bằng.
Cũng tùy thui bạn ạ. Tùy theo từng lĩnh vực được ưu đãi đầu tư. Tuy nhiên trong bất kỳ trường hợp nào thì nếu Chủ đầu tư không "tích cực" thì mọi việc vẫn cứ phải "từ từ".

thanhle82

Theo như mình hiểu thì thủ tục có thể tóm tắt như sau: Sau khi có Quyết định phê duyệt dự án trong đó đã phê duyệt luôn cả phương án tổng thể.
1. Chủ đầu tư đến huyện nơi công trình đầu tư đề nghị huyện thống báo về giải phóng mặt bằng
2. Tiến hành thuê đơn vị tư vấn có chức năng đo đạc đị chính để trích đo địa chính các thửa đất cần thu hồi.
3. Lập phương án đền bù giải phòng mtrặt bằng. (cơ quan chuyên trách công tác giải phóng mặt bằng làm việc này)
Thông báo lấy ý kiến về phương án tổng thể.
4. Thẩm định phương án giai phóng mặt bằng
- Phòng tài nghuyên huyện nếu dự án nằm trên địa bàn một huyện.
- Sở Tài nguyên môi trường nếu dự án nằm trên 02 huyện.
5. Ra quyết định phê duyệt phương án đền bù giải phóng mặt bằng.
6. Chủ đầu tư trình UBND tỉnh đề nghị thu hồi đất để thực hiện dự án
7. Chi trả tiền giải phóng mặt bằng

dodungktxd

Theo như mình hiểu thì thủ tục có thể tóm tắt như sau: Sau khi có Quyết định phê duyệt dự án trong đó đã phê duyệt luôn cả phương án tổng thể.
1. Chủ đầu tư đến huyện nơi công trình đầu tư đề nghị huyện thống báo về giải phóng mặt bằng
Không đúng, cái này sau khi bạn Lập dự án đầu tư, Bảo vệ phương án đầu tư thì UBND cấp có thẩm quyền sẽ xem sét và phê duyệt chủ chương đầu tư và giao các Sở/Phòng liên quan xem xét địa điểm đầu tư.
- Sau đó có Quyết định thu hồi đất: Tại vị trí nào, Diện tích là bao nhiêu.
2. Tiến hành thuê đơn vị tư vấn có chức năng đo đạc đị chính để trích đo địa chính các thửa đất cần thu hồi.
3. Lập phương án đền bù giải phòng mtrặt bằng. (cơ quan chuyên trách công tác giải phóng mặt bằng làm việc này)
Thông báo lấy ý kiến về phương án tổng thể.
4. Thẩm định phương án giai phóng mặt bằng
- Phòng tài nghuyên huyện nếu dự án nằm trên địa bàn một huyện.
- Sở Tài nguyên môi trường nếu dự án nằm trên 02 huyện.
5. Ra quyết định phê duyệt phương án đền bù giải phóng mặt bằng.
Chuẩn

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Hiện giờ thu hồi đất lúa nếu có quyết định phê duyệt quy hoạch trước thời điểm nghị định 42 có hiệu lực thì dự án của bạn vẫn tiến hành bình thường, nếu sau thời điểm đó sẽ phải tìm cách “ lách” nghị định 42 vì nghị định 42 nếu bạn lấy 1 thửa đất lúa sẽ phải trả cho hộ dân 1 thửa đất lúa tương tự

• Like
Các tương tác: naat

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm

Hiện giờ thu hồi đất lúa nếu có quyết định phê duyệt quy hoạch trước thời điểm nghị định 42 có hiệu lực thì dự án của bạn vẫn tiến hành bình thường, nếu sau thời điểm đó sẽ phải tìm cách “ lách” nghị định 42 vì nghị định 42 nếu bạn lấy 1 thửa đất lúa sẽ phải trả cho hộ dân 1 thửa đất lúa tương tự
người nở ra chứ đất có nở ra được đâu mà lách, luật thì ghi là đền bù bằng đất, tài sản có giá trị tương đương hoặc bằng tiền.
Tháng 5 vừa rồi tham dự buổi góp ý cho Luật đất đai sửa đổi tại Sở TNMT, chính các bác nhà nước cũng bảo không khả thi.
Đất chưa sử dụng hiện nay chủ yếu là đất đồi, rừng chứ đất có thể trông lúa thì đã dùng hết rồi, lấy đâu ra mà bồi hoàn lại, ông nào am mưu ra Nghị định này chắc là định đóng 1 cánh cửa để mờ cửa khác đây.
p/s: Lâu quá không thấy em tham gia diễn đàn nhỉ

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn tham khảo cái này xem có hữu ích không. (do tôi tự tiện lập ra, nếu thấy chỗ nào sai sót, hay thiếu hay cần thêm thắt gì thì xin bạn tư vấn)

File đính kèm

• Quy trinh KDTM.jpg
    Quy trinh KDTM.jpg
    484,1 KB · Đọc: 279

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
người nở ra chứ đất có nở ra được đâu mà lách, luật thì ghi là đền bù bằng đất, tài sản có giá trị tương đương hoặc bằng tiền.
Tháng 5 vừa rồi tham dự buổi góp ý cho Luật đất đai sửa đổi tại Sở TNMT, chính các bác nhà nước cũng bảo không khả thi.
Đất chưa sử dụng hiện nay chủ yếu là đất đồi, rừng chứ đất có thể trông lúa thì đã dùng hết rồi, lấy đâu ra mà bồi hoàn lại, ông nào am mưu ra Nghị định này chắc là định đóng 1 cánh cửa để mờ cửa khác đây.
p/s: Lâu quá không thấy em tham gia diễn đàn nhỉ
vâng bên em cũng đang vướng 1 dự án thu hồi đất 2 lúa ở ba vì, công khai phương án dự thảo xong xuôi rồi đến lúc huyện ra quyết định thu hồi đất mới biết là dự án này chưa được phê duyệt quy hoạch mới có thỏa thuận vị trí. Thành phố gửi công văn lên bộ rồi bộ lại gửi lại yêu cầu thành phố hướng dẫn, thành phố hướng dẫn huyện cứ phê duyệt nhưng chẳng ông huyện nào dám phê duyệt cả.
ps: em cũng bận việc gia đình và còn phải lo kiếm xiền đi du lịch anh ah

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
vâng bên em cũng đang vướng 1 dự án thu hồi đất 2 lúa ở ba vì, công khai phương án dự thảo xong xuôi rồi đến lúc huyện ra quyết định thu hồi đất mới biết là dự án này chưa được phê duyệt quy hoạch mới có thỏa thuận vị trí. Thành phố gửi công văn lên bộ rồi bộ lại gửi lại yêu cầu thành phố hướng dẫn, thành phố hướng dẫn huyện cứ phê duyệt nhưng chẳng ông huyện nào dám phê duyệt cả.
ps: em cũng bận việc gia đình và còn phải lo kiếm xiền đi du lịch anh ah
kể chưa có quy hoạch mà thu hồi cũng hơi bị liều. Bố bảo cũng chẳng ai dám nghe đâu.

Z

zigzagarc

Guest
Bạn Cara cho mình xin file mềm được không .Mình đang rất cần file này.Thanks bạn nhiều