Xin hướng dẫn áp dụng định mức 1776.

mr500usd

Thành viên mới
Thân chào các bạn!
Vấn đề của mình là thế này, mình vừa được giao lập dự toán cho hạng mục nạo vét kênh mương, biện pháp thi công là sử dụng máy đào chuyên dụng gầu 0,4m3, cần dài 18m. Mình đã tìm trong ĐM 1776 nhưng ko thấy mã hiệu nào áp dụng cho hạng mục này, vậy mong các bạn tư vấn cho mình: liệu có phải nó nằm trong ĐM nào khác? hay chỉ cần áp dụng mã hiệu có công tác tương tự? Như thế thì nên dùng mã hiệu nào? Và có thay đổi gì ko?
Mong các bạn tư vấn giúp mình. Chân thành cảm ơn các bạn!
Xuân Huy

sagiang3888

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình bạn nên dùng mã hiệu AB.81111 -> AB.81114, AB.81121 -> AB.81124. Bạn phải tra bảng máy thi công, xem máy đào chuyên dụng cần dài 18m, đỗ cao được bao nhiêu? lúc này áp dụng mã hiệu mới chính xác.Thân bạn!

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Thân chào các bạn!
Vấn đề của mình là thế này, mình vừa được giao lập dự toán cho hạng mục nạo vét kênh mương, biện pháp thi công là sử dụng máy đào chuyên dụng gầu 0,4m3, cần dài 18m. Mình đã tìm trong ĐM 1776 nhưng ko thấy mã hiệu nào áp dụng cho hạng mục này, vậy mong các bạn tư vấn cho mình: liệu có phải nó nằm trong ĐM nào khác? hay chỉ cần áp dụng mã hiệu có công tác tương tự? Như thế thì nên dùng mã hiệu nào? Và có thay đổi gì ko?
Xuân Huy

Thành phần công việc như bạn nói là hoàn toàn mới, trong định mức 1776 mình thấy các công tác đều không có tính chất tương tự. Máy đào cần dài là loại máy với tính năng làm việc tương đối đặc biệt. Do đó theo tôi bạn nên dựa vào đặc tính của máy, các thông số kỹ thuật đặc trưng có kèm theo cataloge của máy để có thể lập định mức hoặc chiết tính riêng cho công tác này.

JulyRainieDay

Thành viên mới
Cho em hỏi phần hao phí nhân công trong định mức đã tính cả nhân công trực tiếp và nhân công phục vụ máy đúng ko ạ?

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Cho em hỏi phần hao phí nhân công trong định mức đã tính cả nhân công trực tiếp và nhân công phục vụ máy đúng ko ạ?
Đúng rồi bạn ạ, hao phí nhân công bao gồm nhân công trực tiếp và nhân công phục vụ máy.

panda_bb

Thành viên mới
Thân chào các bạn!
Xuân Huy

Bác lên tham gia tư vấn trực tuyến về lập dự toán chi phí xây dựng ở trang http://www.tutinxaynha.com.vn của Hà Tiên xem, tuần rồi mình có tham gia trên ấy, họ thảo luận đề tài này rất sôi nổi