{Xin trợ giúp} Về Quyết toán công trình dở dang

minhlead

Thành viên mới
Bên công ty em hiện đang gặp 1 vụ này rất đau đầu, mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ.
Bên cty em có nhận 1 ctrinh vốn ngân sách tổng mức đầu tư 25 tỉ đồng. Trong quá trình thi công có 1 số vấn đề khiến bên em (là nhà thầu thi công) không tiếp tục làm được nữa, bọn em đã xin thanh lý hợp đồng và được chủ đầu tư chấp thuận. Hiện tại kế hoạch vốn năm 2013 sau tất cả quá trình thanh toán của năm nay còn 1,3 tỉ. Khối lượng dự toán phát sinh (làm theo đúng thiết kế, có đầu việc trong hồ sơ đề xuất, bên em làm vượt khối lượng đề xuất (do dự toán tính sai) đã có xác nhận của TVGS, chưa có biên bản 4 bên) hiện tại đang là 1,5 tỉ. Ngoài ra còn có 1 vài đầu việc bên TVGS không ký xác nhận do bên em làm sai khác thiết kế giá trị 500 triệu. Hiện tại nếu thanh lý hợp đồng thì bên em có quyền được yêu cầu CDT cho thực hiện quyết toán các khoản nói trên hay không (vì kế hoạch vốn vẫn còn và có những phần bên em đã thực hiện với khối lượng vượt dự toán đã được TVGS xác nhận)? Và nếu thanh toán được thì thủ tục như thế nào, trong biên bản thanh lý hợp đồng có phải đề cập đến việc thanh quyết toán sau khi thanh lý hay không?
Mong anh chị giúp đỡ, CDT đang yêu cầu họp thanh lý hợp đồng vào sáng ngày mai (17/12) ạ. Em xin cảm ơn trước ạ.

khanhloihp

Thành viên rất triển vọng
Chào bạn, trước hết cần xem xét lại bên bạn vào thầu và làm bài thầu như thế nào. vì việc bóc tách khối lượng bản vẽ thiết kế và chào chênh lệch so với tiên lượng mời thầu cần được thực hiện từ bước làm bài thầu. Trường hợp nhà thầu không phát hiện ra, đa số Chủ đầu tư sẽ không chấp thuận phát sinh do phải đảm bảo công bằng trong đấu thầu.
Trong trường hợp Chủ đầu tư chấp thuận, thì khi phát hiện sai khác khối lượng giữa thiết kế và hợp đồng (giờ là hợp đồng, không quản lý bởi dự toán) thì sau khi có biên bản làm việc hiện trường giữa các bên, cần có chấp thuận chủ trương của Chủ đầu tư hoặc Cấp có thẩm quyền tùy theo hợp đồng quy định.
Do vậy, việc bên bạn chỉ có xác nhận của TVGS mà đã thi công, mình thấy là mạo hiểm, CHủ đầu tư thường là không chấp thuận đâu, vì quan điểm quản lý chi phí của Chủ đầu tư và nhà thầu thường không trùng nhau đâu bạn.
Thân

khanhloihp

Thành viên rất triển vọng
Cần nói thêm, kể cả chưa giải ngân hết kế hoạch vốn, nhưng việc chấm dứt hợp đồng thường sẽ dẫn đến một số thủ tục pháp lý không có lợi cho Nhà thầu đâu: xem xét việc thực hiện tiến độ; kiểm toán phần công việc đã thực hiện; thưởng phạt theo quy định của hợp đồng...
Theo kinh nghiệm ít ỏi của mình, đa phần Nhà thầu chỉ có ý kiến về khối lượng bị thiếu mà ít khi tự ý thức những cái đang thừa ra, kiểm toán ra tay thì các bạn cứ coi chừng.
Một ví dụ vui: Có Nhà thầu tham gia một gói thầu lớn, bỏ thầu cực thấp và trúng thầu, làm xong phần hạ tầng (phần chào giá có lợi) thì tìm cách xin thanh lý hợp đồng. Theo bạn Chủ đầu tư sẽ làm gì?
Thân

minhlead

Thành viên mới
Bên em vào thầu công trình này là theo hình thức lập hồ zow đề xuất và chỉ định thầu do c trình này là ctrinh tu bổ 1 ngôi đình ( công trình văn hóa) nên tất cả dự toán chỉ là tạm tính. Sau khi hạ giải xuống thấy có sai khác giữa dự toán ( có nhg cái cột nhìn ngoài hoàn toàn bình thường khi dỡ ra đã mọt mục ở lõi phải thay thế. Điều này bên em làm hoàn toàn theo chỉ định của hội đồng hạ giải của sở văn hóa họp và thống nhất (cos biên bản). Trong trường hợp này e có dc phép yêu cầu thanh toán hay ko?

traihungyen

Thành viên năng động
Theo mình thì quan trọng là hợp đồng của bạn là hình thức hợp đồng gì? trọn gói hay theo đgiá (cố định và điều chỉnh)?
Nếu trọn gói thì chỉ phát sinh thêm KL ngoài thiết kế mới được xác nhận và thanh tóan thôi (sau khi đã lập dự tóan bổ sung và ký phụ lục hđ cho phần psinh đó)
Còn nếu là hđ theo đơn giá thì bạn phải xem điều khoản thanh toán KLPS trong hợp đồng mà làm theo. Nếu hợp đồng không quy định chi tiết thì phải đàm phán với chủ đầu tư thôi. Vì về nguyên tắc là khi chưa có sự chấp thuận của CĐT mà bên bạn đã tự ý thi công vượt TK và Dự toán là ko đúng rồi. Chịu khó khóc với chủ đàu tư thôi bạn ạ.