Ý nghĩa của chủ đề Ý tưởng khởi nghiệp

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tên room này ban đầu được đặt tên là Định hướng nghề nghiệp với mục tiêu tạo các thảo luận nhằm giúp nhau tìm ra một lối đi thuận lợi hơn, một hướng đi đúng cho cuộc đời giữa các đồng nghiệp, giữa cán bộ và sinh viên, giữa lớp người đi trước và lớp trẻ phía sau...
Gần đây TA nhận được ý kiến của NguyenPhuBinh về Ý tưởng như sau:
"Mình nghĩ, chúng ta nên thêm chuyên đề ý tưởng. Bởi cuộc sống rất cần những ý tưởng. Mỗi người tham gia 1 ý tưởng bất kỳ trong cuộc sông (đặc biệt trong ngành XD nói riêng) thì chúng ta sẽ có hàng ngàn ý tưởng. Trong số đó, chắc chắn sẽ có những ý tưởng tuyệt vời và hữu ích trong cuộc sống. Người có khả năng thực hiện chưa chắc đã có ý tưởng tốt và ngược lại. Vậy chuyên mục Ý TƯỞNG sẽ giúp kết hợp cả 2." Ý tưởng này của PhuBinh thật hay.

Để định hướng tốt cũng cần phải có suy nghĩ, đắn đo và có ý tưởng. Vì vậy, có lẽ chúng ta sẽ gọi room này là ý tưởng khởi nghiệp (!?).
Bạn có thể có ý tưởng, nhưng vì lý do nào đó bạn không thực hiện được, thay vì để ý tưởng chết yểu 1 cách phí hoài. Hãy để ai đó thực hiện thay bạn, lợi ích sẽ là lớn lao.
Đừng ngại ngần nói ra bất kỳ ý tưởng nào dù bạn tưởng nó là viễn tưởng hay kỳ quặc. Bởi vì lịch sử đã chứng minh rằng những ý tưởng tại thời điểm nào đó bị mọi người co là kỳ quặc có thể trở thể thành phát minh vĩ đại ở thời kỳ sau.

Ví dụ: TA mong muốn lập dự án đầu tư xây dựng và lắp đặt những chiếc quạt lớn, lớn hơn cả cối xay gió, rải dọc bờ biển Việt Nam. Khi có bão quạt quay thẳng ra biển Đông thổi bạt bão ra khỏi đất liền, khi có gió nóng quạt quay vào đất liền thổi bạt gió Lào làm dịu mát những miền quê nghèo đầy cát trắng của khúc ruột miền Trung... Mọi người nghĩ sao về cái suy nghĩ "khù khoằm" này.

Last edited by a moderator:
H

hnlan

Guest
Hì, em thấy mục này khá hay đấy. Nhưng cái ví dụ anh đưa như kiểu Ngọc Hoàng ngồi chơi bi ấy nhỉ? Làm sao có cái quạt nào thổi được gió cho cả nước được, anyway, đây cũng là ý tưởng đầu tiên, thú vị đấy.:D

M

minhtuan

Guest
Em thấy chủ đề này hay đấy. Chúng ta cứ sáng tạo ra các ý tưởng mới, hàng nghìn ý tưởng mới có thể rất điên rồ, nhưng chỉ cần 1 cái thành hiện thực cũng đã là thành công lắm rồi.
Không ngừng mơ ước

P

phuhothanhnam

Guest
quá hay, mình nghĩ ý tưởng của TA độc đáo, tại sao những người dân miền trung lại phải chịu sống chung với cái nóng của những cơn gió lào như thế, tại sao chúng ta không tìm ra cách nào để làm tan các cơn bão trước khi nó đổ vào đất liền...:( Nhưng em xin cảnh báo các bác,chuyện gì sẽ xảy ra nếu ta thổi ngược cái nóng về đất Lào...Cái này chỉ có chúa mới biết...[-(

Last edited by a moderator:
A

AAmylove

Guest
http://www.sanytuong.vn/

Mời các bạn đọc và nghiên cứu trang web này sẽ có rất nhiều điều thú vị. Với giới hạn và tôn chỉ của trang web giaxaydung, tại sao chúng ta không thử đưa ra những ý tưởng liên quan đến XD, đến những gì mang lại lợi ích cộng đồng mà riêng mỗi người không thể nào thực hiện được. Biết đâu có những ý tưởng xuất thần khiến tất cả chúng ta ở đây đều có thể chung sức và sẽ có cơ hội gặp nhau nhỉ???

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
À nguyenphubinh giống TA đọc echip rồi, đang định đưa cái tin đó lên, đã thấy phubinh đưa rồi, nhanh thật, tài thật đấy.
Thực ra khi đọc bài về sàn giao dịch ý tưởng TA cũng suy nghĩ về việc có sợ mất những ý tưởng không? Tại sao người ta lại đưa ý tưởng lên sàn giao dịch ý tưởng? Nói ý tưởng ra thì mất cho người khác mất chứ ? Nhưng thực ra theo mình nghĩ khi nói ra ý tưởng trong bài viết, thì thời gian đã hiển thị ở phía trên rồi. Từ lúc ý tưởng đó công bố cho mọi người nó vẫn là của bạn, nếu có ai đó nghĩ ra chậm hơn bạn thì bạn đã sở hữu và công bố nó rồi.
Theo ý kiến PhuBinh biến nơi đây thành sàn ý tưởng về lĩnh vực xây dựng hay quá. Ý tưởng nhiều như sao trên trời. Hãy tự mình hoặc nhờ sự trợ giúp của những người khác biến nó thành hiện thực.

B

binhphamthai

Guest
Mình thấy Giaxaydung thực sự trở thành ngôi nhà thân thiết đối với những người quan tâm đến lĩnh vực xây dựng và chắc chắn sẽ trở thành một địa chỉ Web tin cậy cho những người làm xây dựng, trong tương lai gần số lượng người truy cập chắc chắn sẽ tăng lên, tuy nhiên theo mình nghĩ công tác quảng bá thương hiệu của trang web này chưa được rộng rãi nên rất nhiều người chưa biết được, thật là phí . Theo mình nên quảng bá thương hiệu Giá xây dựng rộng rãi trên các diễn đàn có thể, thậm chí trên một số ấn phẩm chuyên nghành xây dựng có uy tín để nhiều người được biết vừa huy động thêm chất xám vừa cung cấp kiến thức hữu ích cho cộng đồng và nên thêm mục dành cho quảng cáo để thu hút thêm kinh phí duy trì hoạt động của diễn đàn vì khi Giaxaydung đã trở thành thương hiệu mạnh thì việc kiếm được một chỗ trên web giaxaydung là hơi bị khó đấy .
Rất mong mọi người tham gia và góp ý thêm .

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Đồng ý và tán thành ý kiến của bác TA và phubinh.
Sàn giao dịch ý tưởng về xây dựng và hơn thế nữa, chúng ta chỉ có thể làm cho diễn đàn phát triển khi có ý tưởng hay. Mà ý tưởng thì ai cũng có thể nghĩ ra, nhiều người cũng có thể có chung 1 ý tưởng.không nói đâu xa ngay cái ý tưởng thành lập giaxaydung.vn của bác TA đã tạo ra 1 hiệu ứng hay rồi đấy.
bác TA hãy tiếp tục cho ra những ý tưởng mới, mọi anh em hãy 1 người 1 ý tưởng, tới lúc đó tôi tin rằng diễn đàn chúng ta sẽ phát triển và bay cao hơn nữa.

H

hoangtuandts

Guest
Kính thưa bác thế anh. ý tưởng của bác mà thành hiện thực thì mọi người được nhờ quá, nhất là bà con ven biển miền trung.Quạt bay bão thì được chứ quạt quay lại thổi gió lào là ko ổn.:D. vì cơn gió lào vừa mới từ đỉnh trường sơn ào ào tới, bà con nóng chết được, đang chuẩn bị bay ra biển, thế mà bác vù 1 cái thổi ngược lại cho bà con hưởng thêm quả nữa thì chắc chết luôn . :D
Em xin cái hệ thống của bác để em sản xuất điện thì được .
Hiện tại côn đảo đã chấp thuận đề nghị của 1 tập đoàn Thụy Sỹ về việc lập dự án điện gió công suất 7 MW cho Côn đảo rồi .Vốn đầu tư khoảng 19 triệu USD, dự kiến nếu ok thì cuối 2008 sẽ có điện gió. quá tuyệt phải ko bác.Đây là nguồn của thông tin trên ạ.
http://vietnamnet.vn/khoahoc/tdsk/2007/07/713839/

D

dathathanh

Guest
lính mới

là một lính mới của diễn đàn, và cũng là một kẻ ngoại đạo trong nghành xây dựng, kính mong các sư huynh giúp đở xin cảm ơn.

D

dathathanh

Guest
ý tưởng

Tui đang có 1 ý tưởng, cũng rất tham vọng, làm thế nào để có thể thực hiện nó bây h nhi mong sự chỉ giup của giaxaydung.

T

tien_loi

Guest
Tên room này ban đầu được đặt tên là Định hướng nghề nghiệp với mục tiêu tạo các thảo luận nhằm giúp nhau tìm ra một lối đi thuận lợi hơn, một hướng đi đúng cho cuộc đời giữa các đồng nghiệp, giữa cán bộ và sinh viên, giữa lớp người đi trước và lớp trẻ phía sau...
Gần đây TA nhận được ý kiến góp ý của một số bạn đồng nghiệp về Ý tưởng như sau:
"Mình nghĩ, chúng ta nên thêm chuyên đề ý tưởng. Bởi cuộc sống rất cần những ý tưởng. Mỗi người tham gia 1 ý tưởng bất kỳ trong cuộc sông (đặc biệt trong ngành XD nói riêng) thì chúng ta sẽ có hàng ngàn ý tưởng. Trong số đó, chắc chắn sẽ có những ý tưởng tuyệt vời và hữu ích trong cuộc sống. Người có khả năng thực hiện chưa chắc đã có ý tưởng tốt và ngược lại.
Trước tiên, cho em cám ơn Bác Thế Anh và các chuyên gia đã tạo một chủ đề khá hay như thế này. Em hôm nay cũng mới được đọc thấy à. Sau đây là ý tưởng của em mong mọi người góp ý.
ý tưởng của em bắt đầu hình thành từ lúc xem thời sự thôi. Em thì ở miền tây hầu như là ít chịu ảnh hưởng thiên tai lũ lụt, rồi khô hạn như các tỉnh ở miền Trung và miền Bắc. Nhiều lúc đang xem tivi mà ở miền Trung thì đang mưa còn ở miền Nam thì hơi bị khát. Cũng có khi miền Bắc lại bão còn ở miền Trung thì lại hạn. Tổng hợp những điều đó ===> em mới nghĩ như thế tại sao chúng ta không làm một con sông trải dài từ miền Nam ra miền Bắc nhỉ và tất nhiên là phải thông với những con sông mà nó đi qua.
Mục đích : điều tiết được dòng chảy nè nơi nào cần thi ta cho nó đến nơi đó và không chịu ảnh hưởng của thiên nhiên giảm bớt được sự mất mát về người và của.
Hiệu quả về kinh tế : Tăng được năng suất của cây trồng và nếu giảm được thiên tai tất nhiên là không bị mất tiền rùi hehe.
Đó là Ý tưởng của em mong mọi ngưởi góp ý và đóng góp ý tưởng của mình nhe.
Trích dẫn của bạn minhtuan: Em thấy chủ đề này hay đấy. Chúng ta cứ sáng tạo ra các ý tưởng mới, hàng nghìn ý tưởng mới có thể rất điên rồ, nhưng chỉ cần 1 cái thành hiện thực cũng đã là thành công lắm rồi.
Không ngừng mơ ước

meocon85

Thành viên năng động
Mã:
   ý tưởng của em bắt đầu hình thành từ lúc xem thời sự thôi. Em thì ở miền tây hầu như là ít chịu ảnh hưởng thiên tai lũ lụt, rồi khô hạn như các tỉnh ở miền Trung và miền Bắc. Nhiều lúc đang xem tivi mà ở miền Trung thì đang mưa còn ở miền Nam thì hơi bị khát. Cũng có khi miền Bắc lại bão còn ở miền Trung thì lại hạn. Tổng hợp những điều đó  ===> em mới nghĩ như thế tại sao chúng ta không làm một con sông trải dài từ miền Nam ra miền Bắc nhỉ và tất nhiên là phải thông với những con sông mà nó đi qua.
        Mục đích : điều tiết được dòng chảy nè nơi nào cần thi ta cho nó đến nơi đó và không chịu ảnh hưởng của thiên nhiên giảm bớt được sự mất mát về người và của.
        Hiệu quả về kinh tế : Tăng được năng suất của cây trồng và nếu giảm được thiên tai tất nhiên là không bị mất tiền rùi hehe. 
        Đó là Ý tưởng của em mong mọi ngưởi góp ý và đóng góp ý tưởng của mình nhe.

Tham gia diễn đàn lâu rồi mà giờ em mới "chui" vô cái mục này đó. Tại có nhiều chuyên mục quá-Không đọc hết. :D
Ý tưởng của bạn rất thú vị. Cũng đã có lúc mình nghĩ như bạn. Nhưng mà, cho mình hỏi: Dòng sông này sẽ bắt nguồn từ đâu? Làm sao để chế ngự dòng chảy để nơi nào cần thi ta cho nó đến nơi đó:)):))

T

tien_loi

Guest
Chào mừng bạn meocon85 đã chui vô được đây:D
Cũng đã có lúc mình nghĩ như bạn. Nhưng mà, cho mình hỏi: Dòng sông này sẽ bắt nguồn từ đâu? Làm sao để chế ngự dòng chảy để nơi nào cần thi ta cho nó đến nơi đó
Trước hết em xin giải thích ý tưởng của em như thế này: bạn hãy tưởng tượng con sông này nó gần giống như một cái hồ chứa nước của những công trình thuỷ điện. Khi có mưa thì người ta tích trữ nó và đến khi nắng hạn thì lại xả nó ra.
Một ví dụ cụ thể để bạn dễ hình dung: Bạn thấy trong một cánh đồng ruộng, nương rẫy jì đó thì có một hệ thống kênh mương có nhiệm vụ là dẫn nước từ sông vào đến tận cánh đồng, nương rẫy ji đó và ngược lại khi trời có mưa to ngập thì mình sẽ tháo cho nước thoát ra. Bạn cứ hình dung như vậy con sông của mình thì nó cũng giống như là một hệ thống kênh mương và nó cũng có nhiệm vụ gần giống như vậy Chỉ khác có điều nó to lớn hơn nhiều mà thôi.
Bạn hỏi :
1.Dòng sông này sẽ bắt nguồn từ đâu? Dòng sông bắt nguồn từ Bắc vào Nam và từ Nam vào Bắc:))
2.Làm sao để chế ngự dòng chảy? mấy Bác thuỷ điện, thuỷ lợi trợ giúp em câu này:-w Nơi nào cần thi ta cho nó đến nơi đó thui hehe.
Anh nói là có lúc anh cũng nghĩ như em, thế anh cho em hỏi lại vài câu anh nhá:D
1.Khi ta đào con sông trải dài từ Bắc vào Nam thì khối lượng đất đào mình ứơc đoán cũng đủ bít nó lớn thế nào rồi. Vậy anh xử lý khối lượng đất đào này như thế nào??
2.Con sông này nó đi qua sông Mêkông thì làm thế nào để mình không làm ảnh hưởng đến dòng chảy của nó?? (em chơi sang em đào ngầm qua nó luôn :D ý tưởng mà hihi)

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
ý tưởng con sông nam bắc

Nếu đem so sánh về ý tưởng con sông từ Bắc vào Nam và từ Nam ra Bắc của bạn với việc Trung Quốc đã xây "Vạn lý trường thành" thế nào cũng thú vị đấy.
Vạn lý trường thành xây dựng từ đời nhà Tần 221 TCN và kết thúc ở triều đại nhà Minh 1644 (tổng cộng 1865 năm). Chiều dài của nó cũng rất nhiều thông tin (có những thông tin dài 8850km, nhưng cũng có những thông tin dài 6300km,...). Một việc không tưởng như thế mà vẫn thực hiện được bởi bàn tay con người.
Ý tưởng của bạn có thế có cái tên như "vạn lý trường giang" chẳng hạn có vẻ rất hay.
Nhưng "vạn lý trường giang" của bạn vẫn bị ảnh hưởng bởi thiên tai, lũ lụt... và như thế nếu xảy ra một trận lũ lụt lịch sử thì con sông này tạo điều kiện cho cả đất nước bị nhấn chìm nhanh chóng. Còn không kịp lên máy bay thoát thân :)):)), còn nhiều cái ảnh hưởng khác mà hai miền Nam và Bắc cùng chung số phận.
Mình lại có ý tưởng sau:
Xuất phát từ đời sống của con người phụ thuộc vào môi trường cũng có thể hiểu như
- Con người sẽ thích nghi được với môi trường và tiến hoá để tồn tại từ thế hệ này sang thế hệ khác.
- Cũng có thể con người chống lại quy luật tư nhiên (nhưng thường vẫn có mặt trái của nó là không tốt- quy luật tư nhiên mà).
Ví dụ: Nóng có quạt, điều hoà.
Lạnh có lò sưởi, quạt sưởi.
Ý tưởng của mình sẽ là tạo ra một "môi trường hoàn hảo cho con người tồn tại trong đó". Một không gian bao bọc một ngôi làng, một thị trấn, một huyện, một tỉnh, một nước hay cả trái đất tách biệt với những điều kiện khắc nghiệt của thiên nhiên.:)):)) Ý tưởng này có vẻ quá lớn nhưng theo đà phát triển của KHCN hiện đại.
Các bạn góp ý nhé!

meocon85

Thành viên năng động
Chào mừng bạn meocon85 đã chui vô được đây:D

Anh nói là có lúc anh cũng nghĩ như em, thế anh cho em hỏi lại vài câu anh nhá:D
1.Khi ta đào con sông trải dài từ Bắc vào Nam thì khối lượng đất đào mình ứơc đoán cũng đủ bít nó lớn thế nào rồi. Vậy anh xử lý khối lượng đất đào này như thế nào??
2.Con sông này nó đi qua sông Mêkông thì làm thế nào để mình không làm ảnh hưởng đến dòng chảy của nó?? (em chơi sang em đào ngầm qua nó luôn :D ý tưởng mà hihi)
Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình trả lời câu hỏi của bạn nè:
1.Đất đào đem đi "lấp biển" :D
2. Khi nào nó gặp sông MK thì ta cho nó làm lễ "kết nghĩa" anh em luôn cần gì phải lo ảnh hưởng đến dòng chảy :))
Chúc bạn càng ngày càng có nhiều ý tưởng thú vị

onthesun

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình trả lời câu hỏi của bạn nè:
1.Đất đào đem đi "lấp biển" :D
2. Khi nào nó gặp sông MK thì ta cho nó làm lễ "kết nghĩa" anh em luôn cần gì phải lo ảnh hưởng đến dòng chảy :))
Chúc bạn càng ngày càng có nhiều ý tưởng thú vị
Dự án này sẽ kéo dài đến đời nào? Tổng mức đầu tư bao nhiêu. Đồng ý là ý tưởng nhưng ý tưởng phải thiết thực và khả thi... Đọc bài này nhớ "Nữ Oa Vá Trời" quá bạn ơi. :))

T

tien_loi

Guest
Dự án chuyển nước Bắc – Nam Trung Quốc

Thành phố Bắc Kinh - Trung Quốc là một thành phố với 16 triệu dân và có tốc độ phát triển nhanh. Theo đánh giá gần đây nhất, số dân của Bắc Kinh vào năm 2010 sẽ là 17 triệu. Trong khi việc cấp nước của Bắc Kinh chỉ đủ cho 14 triệu dân. Vấn đề khó khăn là Bắc Kinh nằm vào vùng khô phía bắc Trung Quốc - nơi có lượng mưa thấp hơn nhiều so với khu vực phía nam và các con sông trong vùng đang khô cạn dần. Hơn 20 năm qua, sông Hoàng Hà thường bị khô cạn ở những đoạn dưới và một số sông con bị cạn nước trong hầu hết thời gian trong năm.

Tầm nhìn chiến lược lâu dài

Trước đây, Chủ tịch Mao Trạch Đông đã từng lưu ý “miền nam nhiều nước, miền bắc hiếm nước”. Bắc Kinh hiện đang tiến hành một dự án nước đồ sộ gọi là Dự án chuyển nước Bắc Nam. Dự án này đã từng được xem xét vào những năm 50 và cách đây vài năm dự án đã được khởi công và dự kiến sẽ được hoàn thành vào năm 2050. Công trình chuyển nước được chia theo ba tuyến chính- tuyến miền Đông, tuyến miền Trung và tuyến miền Tây.

Tuyến miền Đông chuyển nước từ sông Trường Giang (Yangtze) qua tuyến ống tuy nen được đặt ngầm dưới sông Hoàng Hà và đổ vào kênh Imperial Grand có chiều dài 1,600 km và đây sẽ là cống dẫn nước dài nhất thế giới. Tham vọng nhất của công trình là chuyển nước sông theo các bậc thang từ cao nguyên Tây Tạng. Đây là giai đoạn kỹ thuật khó khăn, gồm một loạt các kênh và đường dẫn dọc theo tuyến dài 1,215 km cắt miền đông cao nguyên Tây Tạng và nối các đoạn sông phía trên của sông Trường Giang với các đoạn trên của sông Hoàng Hà.

Tại Cao nguyên Tây Tạng, Dự án Bắc Nam ban đầu kêu gọi xây dựng 300 km đường kênh và ống tuy nen để dẫn nước từ các sông Jinsha, Yalong và Dadu nằm tại phía đông cao nguyên. Còn khả năng chuyển nước sông Brahmaputra theo hướng bắc sẽ được thực hiện sau. Ý tưởng chuyển một phần nước của sông Brahmaputra đang gây tranh cãi do nó có thể tác động xấu tới khả năng có nước về mùa khô của con sông này về phía hạ du ở Ấn Độ và Bangladesh và ngược lại tăng lũ lụt vào mùa mưa.

Có thể thấy rằng, Trung Quốc đang ấp ủ một kế hoạch lớn nhằm cứu khát cho nhân dân của họ, song Trung Quốc cũng cần phải làm việc với các nước láng giềng phía nam và phía tây để đạt được một thỏa thuận công bằng và bền vững. Nếu thỏa thuận này đạt được thì đó sẽ là một thỏa thuận lịch sử và mang lại sự phồn vinh lâu bền cho toàn khu vực.
( theo Cục Quản Lý Tài Nguyên Nước )
đường link :
http://www.dwrm.gov.vn/index.php?rm=News&in=viewst&sid=805

T

tien_loi

Guest
Dự án chuyển nước Bắc-Nam

Bài viết trên Wikipedia :
Dự án vận chuyển nước Bắc-Nam (tiếng Hoa: 南水北调工程; Hán-Việt: Nam thủy Bắc điều công trình) là một dự án đang được kiến nghị xây dựng ở Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa để chuyển nước từ sông Dương Tử (Trường Giang) ở phía Nam lên sông Hoàng Hà ở phía Bắc Trung Quốc.

Khí hậu miền Bắc Trung Quốc thường khô hạn hơn miền Nam và sông Dương Tử có lượng nước lớn hơn sông Hoàng Hà. Do đó, dự án này có mục đích điều hòa lượng nước lúc sông Hoàng Hà vào mùa khô bằng cách đào một con kênh lớn từ miền Nam lên miền Bắc có hai điểm đầu cuối là hai con sông trên. Có 3 vị trí được đề nghị cho dự án này: vị trí thứ nhất là nối hai thượng nguồn phía tây hai con sông nơi khoảng cách giữa chúng ngắn nhất; phương án 2: đoạn trên của Hán Giang và phương án 3 là sử dụng tuyến Đại Vận Hà. Chi phí dự kiến cho dự án này khoảng 60,5 tỷ dollar Mỹ - là một trong những công trình tốn kém nhất thế giới và thời gian triển khai dự kiến 5 đến 10 năm.
đường link :
http://vi.wikipedia.org/wiki/Dự_án_chuyển_nước_Bắc-Nam

T

tien_loi

Guest
lâu lâu vào lại chủ đề ý tưởng: mong mỏi các Bạn nào có ý tưởng hay, dở, thực tế hay lý thuyết, suy nghĩ viễn vong hay thần thoại gì đó, các bạn có thể chia sẻ cùng với mọi người, với diễn đàn cho mọi người cũng suy luận và phát triển thêm thì hay nhỉ :d. ( xin đừng ngượng và bỏ cuộc vì có thể mọi người sẽ không cùng với ý tưởng của bạn )
Quay lại ý tưởng của mình ở trên:
Em đọc bài này mà thích thú với dự án của Trung Quốc phát triển quá các Bác ạ.
Xin được copy từ tuoitre đến mọi người.
Công trình dẫn nước khổng lồ của Trung Quốc
Trung Quốc cho biết một phần của dự án dẫn nước khổng lồ nam - bắc thuộc địa phận tỉnh Sơn Đông sẽ chính thức đi vào hoạt động vào nửa đầu năm 2013.
Tân Hoa xã dẫn lời phó cục trưởng Cục Thủy lợi tỉnh Sơn Đông Tôn Nghĩa Phúc cho biết chính phủ sẽ hoàn tất xây dựng công trình dẫn nước nam - bắc đoạn qua tỉnh Sơn Đông trong năm 2012.

Công trình dẫn nước nam - bắc bao gồm ba đoạn độc lập: tuyến đông, tuyến giữa và tuyến tây. Tuyến phía đông thuộc tỉnh Sơn Đông có chiều dài 1.467km, được xây dựng từ năm 2002. Dự kiến tuyến giữa bắt đầu thông nước vào năm 2014. Tuyến phía tây hiện vẫn chưa được khởi công.

Theo báo Thanh Niên Trung Quốc, với kinh phí toàn bộ công trình lên đến 500 tỉ nhân dân tệ, công trình dẫn nước lớn nhất thế giới sẽ giúp các khu vực miền bắc nước này thoát khỏi tình trạng hạn hán vào năm 2050 khi cung cấp hơn 44,8 tỉ m3 nước mỗi năm.

Tuy nhiên, theo đánh giá của các chuyên gia, công trình này có nguy cơ trở thành một thảm họa môi trường và góp phần làm biến đổi khí hậu, đồng thời khiến hàng trăm ngàn người dân mất nhà cửa.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới