Ý nghĩa của tài liệu đấu thầu

B

bidder23

Guest
:) Em dang tìm hiểu về tài liệu đấu thầu để đưa ra thời hạn bảo quản của loại tài liệu này. Mọi người giúp em, cho em biết ý nghĩa của tài liệu đấu thầu, và đấu thầu của ngành xây dựng có khác đấu thầu xây lắp của ngành điện không? Em cảm ơn nhé. Mong các bác tận tình giúp đỡ. Mỗi dòng trả lời đều là những kiến thức quý giá:p

L

lestrong

Guest
:) Em dang tìm hiểu về tài liệu đấu thầu để đưa ra thời hạn bảo quản của loại tài liệu này. Mọi người giúp em, cho em biết ý nghĩa của tài liệu đấu thầu, và đấu thầu của ngành xây dựng có khác đấu thầu xây lắp của ngành điện không? Em cảm ơn nhé. Mong các bác tận tình giúp đỡ. Mỗi dòng trả lời đều là những kiến thức quý giá:p

Vấn đề bạn hỏi mình nghĩ như thế này:
1. Căn cứ vào trình tự công tác lựa chon nhà thầu mà bạn sẽ có các tài liệu về đấu thầu. Về trình tư tổ chức đấu thầu bạn xem tại mục4, Điều 4, Luật Đấu thầu nhé! Ứng với mỗi giai đoạn tổ chức đấu thầu sẽ cần những tài liệu liên quan.
2. Còn về đấu thầu của ngành xây dựng có khác đấu thầu xây lắp của ngành điện không? theo mình căn cứ vào phạm vi điều chỉnh của Luật mà thi hành (Điều 1 Luật Đấu thầu), mổi nhành có mỗi đặc thù riêng tuy nhiên vẫn chung một sự hướng dẫn thi hành của Luật.
Chúc bạn thành công trong công việc nhé!

M

minhtuong

Guest

Hiện nay mình chỉ thấy có qui định thời hạn lưu trữ thiết kế, bản vẽ hoàn công (thông tư 02/2006/TT-BXD ngày 17/5/2007 của Bộ xây dựng), đó là lưu trữ hồ sơ thiết kế và hoàn công theo thời gian tuổi thọ công trình. Một số công trình quan trọng có thời hạn lưu trữ vĩnh viễn.
Mình chưa thấy có qui định thời hạn lưu trữ tài liệu đấu thầu. Theo mình, bạn cứ lưu trữ vĩnh viễn cho nó chắc:beat:.Về vấn đề lưu trữ bảo mật tài liệu trong thời gian qui định, bạn xem thêm Luật đấu thầu và nghị định hướng dẫn.
Về đấu thầu, ngành nào cũng như nhau, nếu thuộc phạm vi áp dụng của Luật đấu thầu và Luật xây dựng. Bạn đọc thêm ở hai luật này nhé.
Về đấu thầu Xây lắp thì ngành điện cũng giống như các laọi công trình khác (giao thông, thủy lợi,...).

M

mrchinhsach

Guest

Tài liệu đấu thầu gồm rất nhiều thứ. Trong xây dựng, tài liệu đấu thầu là một trong những loại tài liệu của dự án. Thông thường, đây là các tài liệu thu hút nhiều sự quan tâm và nhòm ngó nhất (bên cạnh tài liệu về hợp đồng và thanh toán). Pháp luật chỉ có yêu cầu thời hạn lưu trữ một số loại tài liệu dự án quan trọng. Vấn đề chúng ta bàn ở đây là tài liệu do chủ đầu tư, nhà thầu lưu trữ - do vậy nó luôn là nguồn tài sản quan trọng. Về mặt pháp lý, đó là bằng chứng của một kỳ thi và kết quả của nó là thước đo nhà thầu và cả chủ đầu tư. Về mặt thực tế, đó là công cụ để đánh giá cách hành xử của các bên. Ở một khía cạnh khác, nó là nguồn tham khảo hữu ích cho nhiều người....

Chúng ta đấu thầu và xét thầu theo loại gói thầu mà không quan tâm tới nó thuộc ngành nào (công nghiệp, dân dụng,, giao thông....). Cho nên, yêu cầu của đấu thầu là cái chung và hiệu quả đạt được mới là thứ đáng quan tâm.

L

lestrong

Guest
@bidder23

Mình nhắn tin lại cho bạn nhưng ko được, thôi mình post lên diễn đàn vậy nhé:
bidder23 nói:
Trước tiên em xin cảm ơn bác lestrong vì bác đã cho em biết nguồn dẫn để tìm ý nghĩa của tài liệu đấu thầu. Còn sau em hỏi bác một vấn đề nữa có được không?
Giả sử bác là chủ đầu tư thì khi bác có coi Báo cáo đánh giá xét thầu hoặc Tờ trình phê duyệt kết quả đấu thầu là quan trọng nhất không? Hợp đồng và thương thảo hợp đồng có quan trọng lắm không? Còn hồ sơ dự thầu của nhà thầu không trúng thầu thì bác định xử lý thế nào. Em thực tập năm thứ 4 cho Tập đoàn Điện lực thì ở đó họ giữ những hồ sơ dự thầu không trúng thầu trong 5 năm. Bác cho em ý kiến nhé bác để em có thể hiểu hơn về lĩnh vực này. Em cảm ơn bác.
Chào bạn!
1. Về trình duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu thì Báo cáo của Tổ chuyên gia xét thầu và Tờ trình của chủ đầu tư lên cấp có thẩm quyền là 2 tài liệu ko thể thiếu làm căn cứ pháp lý để cấp có thẩm quyền quyết định kết quả lựa chọn nhà thầu.
2. Sao bạn lại hỏi mình Hợp đồng có quan trọng ko nhỉ? Ko có cái này thì sao các chủ thể tham gia có căn cứ để ràng buộc nhau, khi sãy ra sự cố lấy căn cứ j để xác định?
3. Tất cả các tài liệu dù là của Nhà thầu bị loại đều là 1 phần của dự án bạn quản lý, vì vậy nó sẽ đi cùng bạn trong suốt quá trình dự án.
Đôi điều trao đổi cùng bạn, rất vui khi được bạn hỏi. Thiết nghị làm công tác quản lý DA chúng ta nên chăm đọc các tài liệu hướng dẫn để vận dụng. Mong nhận được những trao đổi khác cùng bạn.
Chúc bạn vui!