Ai giúp em được không ạ ?

hoangkul

Thành viên mới
Em đang làm bài tập kinh tế xây dựng thì bị vướng mắc một vấn đề như thế này ạ !
Đề bài cho là dùng chỉ tiêu NPV để lựa chọn 2 phương án:

( Đơn vị: triệu đồng)

Chỉ tiêu.................................... Phương án 1......................................... Phương án 2
Vốn đầu tư ......................................90.....................................................140
Thu nhập hoàn vốn hàng năm............... 50.................................................... 40
Giá trị còn lại...................................... 6....................................................... 5
Tuổi thọ dự án.................................... 8....................................................... 8
Suất chiết khấu .................................0,12..................................................... 0,12

Theo như giáo trình kinh tế xd trường em người ta có nói rằng điều kiện để dùng chỉ tiêu NPV là các phương án có vốn đầu tư phải bằng nhau và tuổi thọ cũng vậy.

Ở đây tuổi thọ đã bằng nhau rồi nhưng vốn không bằng nhau, thì ta sẽ phải lập một phương án phụ có số vốn bằng số vốn phương án lớn trừ đi số vốn phương án bé rồi cộng kết quả vào phương án bé.

Nếu như vậy thì phương án phụ sẽ có vốn đầu từ là 140 - 90 = 50 , thu nhập hoàn vốn hàng năm của phương án phụ là 40 - 50 = -10 Sau đó em lại đem cộng số vốn của phương án phụ vào số vốn phương án 1 và cộng thu nhập hoàn vốn của phương án phụ vào thu nhập hoàn vốn của phương án 1
Vậy thì tự nhiên 2 phương án 1 và 2 lại bằng nhau :( Như thế thì so sánh kiểu gì ạ :p?
Mọi người hãy phân tích cho em bài này nhé
Em xin cảm ơn !