Bồi thường thiệt hại trong xây dựng.

• Khởi xướng tamnt07
  • Ngày gửi
T

tamnt07

Guest
Một công ty tiến hành xây dựng ngay bên cạnh tòa nhà công ty mình, do đào móng sâu đã gây nứt, sụt lún tòa nhà, tiếng ồn xây dựng ảnh hưởng đến công việc kinh doanh (mất khách). Thiệt hại là điều rất rõ ràng. Mình muốn hỏi trong trường hợp không thỏa thuận được giữa hai bên thì sẽ phải giải quyết như thế nào, bên thứ ba là ai, thủ tục phải làm những gì để đảm bảo được quyền lợi của công ty mình.
Rất mong câu trả lời sớm của mọi người.

M

minhtuong

Guest
Một công ty tiến hành xây dựng ngay bên cạnh tòa nhà công ty mình, do đào móng sâu đã gây nứt, sụt lún tòa nhà, tiếng ồn xây dựng ảnh hưởng đến công việc kinh doanh (mất khách). Thiệt hại là điều rất rõ ràng. Mình muốn hỏi trong trường hợp không thỏa thuận được giữa hai bên thì sẽ phải giải quyết như thế nào, bên thứ ba là ai, thủ tục phải làm những gì để đảm bảo được quyền lợi của công ty mình.
Rất mong câu trả lời sớm của mọi người.

Bạn tham khảo Bộ luật Dân sự năm 2005 (các điều từ 604 đến 630).
Nếu không dàn xếp được, bạn nên khởi kiện ra tòa án.
Khi khởi kiện ra tòa án, bạn (người bị thiệt hại) phải nêu rõ các khoản thiệt hại đã xảy ra, mức yêu cầu bồi thường, các giấy tờ, chứng từ, chứng nhận chứng minh được thu nhập của bạn và mức thiệt hại.
Bạn nên trực tiếp làm việc với luật sư để được tư vấn.

zhangspievolgen

Thành viên có triển vọng
Bồi thường nhà ở có được tính khấu hao không?

Công trình của em thi công, gián tiếp gây ảnh hưởng đến công trình kế cận. Nói gián tiếp là vì theo báo cáo giám định, cơ quan giám định khẳng định nguyên nhân thuộc về kết cấu hiện hữu của công trình kế cận thi công ko đảm bảo chất lượng; tuy nhiên họ vẫn đòi bồi thường & phía em ko muốn ảnh hưởng tiến độ.

Các anh chị cho em hỏi khi tính toán chi phí bồi thường cho bên bị thiệt hại thì có được tính khấu hao giá trị dựa theo niên hạn sử dụng của công trình đó ko?

ninhlunxd

Thành viên nhiều triển vọng
có ai biết mức bồi thường thiệt hại do tiếng ồn trong xây dựng là bao nhiêu? và được quy định trong văn bản pháp luật nào không? theo Luật Dân sự thì nói chung chung quá. hix