Bài tập: Lập dự toán phần ép cọc BTCT

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi

tuananhcg1

Thành viên có triển vọng
Trước hết rất cám ơn bạn beck đã có một bài giải chi tiết theo tiên lượng đã cho, qua nghiên cứu file dự toán của bạn, mình có 1 ố ý kiến như sau:
- Phần ván khuôn cọc: khi lập dự toán chưa có quyết định của Chủ đầu tư duyệt phải dùng ván khuôn kim loại thì tốt nhất là tra mã cốp pha gỗ, như thế thì sẽ tránh việc thiệt thòi cho nhà thầu nếu thực tế thi công sau này nhà thầu dùng gỗ làm ván khuôn đúc cọc mà thanh toán lại phải theo ván khuôn thép. (trong thực tế khi nghiệm thu không nói rõ là dùng ván khuôn gì thì cán bộ chạy giá sẽ áp giá theo dự toán thẩm tra)
- Thiếu % vật liệu khác cho ép cọc: Nếu bạn để ý thì trong phần định mức ép cọc có 1% vật liệu khác, tuy nhiên trong đơn giá bạn áp ở trong file dự toán thì không thấy 1% này được tính, thực chất vấn đề này là do đơn giá vật liệu cọc được tính vào phần đúc ở trên, như vậy cần có thêm 1 dòng tính 1% vật liệu khác cho ép cọc này (bổ sung ngay đầu công việc số 7 của bạn)!
- Mã Tạm tính phần chi phí cẩu cọc (mục công việc số 8) của bạn nên thay bằng mã hiệu số thứ tự và tên đơn giá ca máy của tỉnh thành phố, ví dụ, trong file dự toán bạn lập dùng cần trục ô tô sức nâng 10T, số thứ tự máy này là 159 trong quyển đơn giá 17 – TP Hà Nội. Khi đó sẽ được tạm ghi là 159/BGCM17
- Đồng ý việc thêm phần cọc dẫn của bạn

Rất cám ơn và mong mọi người có thêm ý kiến!

Dear các Bác.

Thưa các Bác, em cũng mới học Dự toán, em tra định mức 1776 Phần xây dựng mục AG.11100_Bê tông cọc, cột, cọc cừ_ Phần vật liệu khác là = 0,5%, chứ em không hiểu là 1% ở đâu ạ!
Thứ hai là: khi tính vật liệu theo kích thước hình học thiết kế. Ví dụ: Dài=7m*0,25m*0,25m * hệ số 1,01 là tại sao, em chưa hiểu, mong các bác giải thích dùm cho?

tuananhcg1

Thành viên có triển vọng
Bạn mở định mức công tác đóng cọc ra (định mức 1776/BXD-VP, chương 3, đóng cọc) sẽ thấy công tác đóng cọc bao gồm vật liệu chính là cọc và vật liệu khác 1% trên giá trị vật liệu chính. Điều đó dẫn đến phép tính lấy khối lượng thiết kế x 1,01.

Không có dòng nào nói: Vật liệu khác = 1% trên vật liệu chính cả bạn ạ. Mình chỉ thấy các công tác đóng cọc BTCT thì có 2 dòng mục vật liệu: cọc bê tông = 101m và vật liệu khác 1,5 --> 2%. chấm hết! Mình hiểu là phải tính bằng 101m cọc (= thiết kế 100m*1,01) nhưng cũng chẳng biết giải thích thế nào nữa!

tuananhcg1

Thành viên có triển vọng
Ngoài ra trong khi tính dự toán phần ép cọc cần lưu ý thêm 1 điểm rất quan trọng: Để chế tạo 100m cọc BTCT theo định mức phải tính khối lượng cho 101m cọc. Bạn Lê Vinh nên giải thích rõ hơn cho thành viên về vấn đề này. Hiện nay khi lập dự toán rất nhiều người bỏ qua điều đó.

Mình nghĩ : liệu có liên quan gì tới định mức hao hụt vữa bê tông tại DM1784_BXD không nhỉ? Bê tông đúc sẵn mức hao hụt 1,5 %?
Mình thực sự chưa hiểu về vấn đề trên, mong các bác chỉ dùm!

aloneho

Thành viên rất triển vọng
Mở rộng vấn đề ra thực tế hiện nay thì tiết diện ép cọc ép đã tăng lên rất nhiều so với định mức, hiện mình đang ngiên cứu làm cọc ép D600 (tiết diện 0.28m2) vẫn chưa có đinh mức cho cọc tiết diện lớn ( chỉ có DM ở cọc 40x40 tức là tương đương 0.16m2) > Thực tế thi công chỉ quan tâm đến tải trọng ép chứ k phải tiết diện cọc, nhưng làm hồ sơ thì phải căn cứ định mức. Ai có cao kiến giải quyết vấn đề này k. Bên em thì đinh áp DM cọc 40x40 nhân hệ số quy đổi 0.28/0.16=1.75 để tính hao phí NC, MTC. Như thế có được không ạ

yeucau

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đã đọc hết 7 trang của diễn đàn nhưng chưa thấy ai trả lời dùm là chiều dài cọc để tính trong định mức có xét đến phần chiều dài phần mũi không? Điều này được quy định cụ thể ở đâu không? Mong có 1 cầu trả lời rõ ràng. Cảm ơn

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mình đã đọc hết 7 trang của diễn đàn nhưng chưa thấy ai trả lời dùm là chiều dài cọc để tính trong định mức có xét đến phần chiều dài phần mũi không? Điều này được quy định cụ thể ở đâu không? Mong có 1 cầu trả lời rõ ràng. Cảm ơn
Theo kinh nghiệm của tôi thì chiều dài cọc tính hết bao gồm cả chiều dài phần mũi cọc. Tôi ko có nhiều ấn tượng trong đầu lắm về một quy định cụ thể, ngoại trừ văn bản của BXD, VKTXD trả lời riêng cho một đơn vị nào đó.

Nếu cái gì cũng yêu cầu quy định cụ thể thì lại mâu thuẫn với vấn đề báo chí đưa tin là quá nhiều văn bản, thủ tục hành chính, hướng dẫn chồng chéo nhau...
Mời các bạn có kinh nghiệm comment thêm.

yeucau

Theo kinh nghiệm của tôi thì chiều dài cọc tính hết bao gồm cả chiều dài phần mũi cọc. Tôi ko có nhiều ấn tượng trong đầu lắm về một quy định cụ thể, ngoại trừ văn bản của BXD, VKTXD trả lời riêng cho một đơn vị nào đó.

Nếu cái gì cũng yêu cầu quy định cụ thể thì lại mâu thuẫn với vấn đề báo chí đưa tin là quá nhiều văn bản, thủ tục hành chính, hướng dẫn chồng chéo nhau...
Mời các bạn có kinh nghiệm comment thêm.
"Theo bạn hoặc theo tôi" trong "chế độ" này thì đều không đúng cả, nhưng nếu tôi là cấp trên của bạn thì tôi đúng, bạn là cấp trên của tôi thì bạn đúng, nói chung xã hội này đang là như vậy. Điều tôi cần là phải có một "quy định cụ thể" để thuyết phục cấp trên. Mong anh em có ý kiến thêm.

MinhDucGXD

Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
"Theo bạn hoặc theo tôi" trong "chế độ" này thì đều không đúng cả, nhưng nếu tôi là cấp trên của bạn thì tôi đúng, bạn là cấp trên của tôi thì bạn đúng, nói chung xã hội này đang là như vậy. Điều tôi cần là phải có một "quy định cụ thể" để thuyết phục cấp trên. Mong anh em có ý kiến thêm.
Theo tôi, phần hướng dẫn áp dụng Định mức 1776/2007 - Chương III, Công tác cọc có ghi:
Định mức ... tính cho 100m cọc ngập đất ... Hao phí vật liệu cọc tính theo thiết kế
Vậy phần mũi cọc sẽ được tính vào chiều dài cọc.

yeucau

Có nêu là 100m ngập đất nhưng có tính phàn mũi hay không, thông thường trong thiết kế thì không tính chiều dài mũi này vào. Nhưng mình lại nghĩ là công máy móc đóng cọc phẫn mũi sẽ khác phần đoạn cọc ở trên, nếu tính luôn vào thì phải lạp mộ định mức khác cho đoạn mũi cọc này.Hơn nữa định mức cọc đóng thì rất rõ ràng, chẳng lẽ người lập đinh mức này không biết là cọc phải có cái mũi sao?Mình nghĩ phần mũi cọc là cấu tạo để dẽ thi công thôi, nếu được cái dễ này thì không phải tính tiền nữa chứ. Mong mọi người có ý kiến

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Có nêu là 100m ngập đất nhưng có tính phàn mũi hay không, thông thường trong thiết kế thì không tính chiều dài mũi này vào. Nhưng mình lại nghĩ là công máy móc đóng cọc phẫn mũi sẽ khác phần đoạn cọc ở trên, nếu tính luôn vào thì phải lạp mộ định mức khác cho đoạn mũi cọc này.Hơn nữa định mức cọc đóng thì rất rõ ràng, chẳng lẽ người lập đinh mức này không biết là cọc phải có cái mũi sao?Mình nghĩ phần mũi cọc là cấu tạo để dẽ thi công thôi, nếu được cái dễ này thì không phải tính tiền nữa chứ. Mong mọi người có ý kiến
Định mức thì đã tính bình quân cho công tác đóng cọc theo đơn vị là m bao gồm cả mũi, thân, đoạn nối ngập vào đất. Khi bấm giờ người ta bấm từ lúc chuẩn bị, đóng cọc, ngừng công nghệ (nếu có), đến khi kết thúc. Người ta không chia nhỏ hơn nữa và làm riêng định mức cho công tác đóng mũi cọc.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới