Bàn về suất đầu tư - Nhiệt tình tham gia nhé

H

hnlan

Guest
@ nhân tiện cho em hỏi luôn :bác nào có bảng đơn giá hoặc thông tư nào đó về giá 1 số hạng mục khác trong chi phí xây dựng như :đường giao thông nội bộ, bãi đỗ xe , vườn hoa cây cảnh , thảm cỏ ,... cũng như bảng báo giá chi phí mua sắm thiết bị cho dự án: tủ lạnh, ti vi, bàn ghế

Hic, thấy bạn nói về đường giao thông nội bộ, bãi đỗ xe cho vào mục chi phí khác thì quả thật đau lòng. Thế mấy cái đinh ốc vít cắm cửa lại là hạng mục chi phí chính?
Bạn phải lập dự toán rõ ràng mới có đơn giá, chứ không có đơn giá cho mấy cái đó đâu.
Phần TV, bàn ghế tủ lạnh, bạn ra siêu thị mà lấy báo giá, nếu công trình ở tỉnh khác thì bạn nhờ người ra đó lấy báo giá, hoặc chính bạn phải đi thực tế lấy báo giá. Bạn cũng có thể vào các đại lý của hãng SX mà lấy báo giá.

C

coco3000

Guest
Thưa bác em mới học năm thứ 4 khoa KTXD, đây là cái đồ án đầu tiên em tiếp cận với chính chuyền ngành kinh tế, tất cả đều do thầy hướng dẫn hết , mà nói chung các thầy đều nói 1 cách khái quát , tất cả chỉ là " em tự tìm hiểu " . Em chỉ có 1 số vốn ít ỏi kiến thức chưa có kinh nghiệm thực tế , việc bắt em tự lập dự toán thì quá khó , đơn giản môn học dự toán em còn chưa được tiếp cận. Thế nên em mới hỏi các bác có đơn giá đó thì giúp em, em tìm trên mạng nhưng hầu như kô có ....
@hnlan : Bác xem lại lời nói em chút : "giá 1 số hạng mục khác trong chi phí xây dựng " chứ em đâu có nói giá 1 số chi phí khác trong tổng đầu tư : đường đô thị , bãi đỗ xe,... đâu ạ .

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Thưa bác em mới học năm thứ 4 khoa KTXD, đây là cái đồ án đầu tiên em tiếp cận với chính chuyền ngành kinh tế, tất cả đều do thầy hướng dẫn hết , mà nói chung các thầy đều nói 1 cách khái quát , tất cả chỉ là " em tự tìm hiểu " . Em chỉ có 1 số vốn ít ỏi kiến thức chưa có kinh nghiệm thực tế , việc bắt em tự lập dự toán thì quá khó , đơn giản môn học dự toán em còn chưa được tiếp cận. Thế nên em mới hỏi các bác có đơn giá đó thì giúp em, em tìm trên mạng nhưng hầu như kô có ....
@hnlan : Bác xem lại lời nói em chút : "giá 1 số hạng mục khác trong chi phí xây dựng " chứ em đâu có nói giá 1 số chi phí khác trong tổng đầu tư : đường đô thị , bãi đỗ xe,... đâu ạ .
Bạn đang làm đồ án nên cũng không cần suất đầu tư chính xác, chỉ cần có để lập được tổng mức đầu tư từ đó xác định được tổng vốn cần đầu tư cho dự án. Bạn nên dùng suất đầu tư Bộ xây dựng công bố tại công văn 1600/VP-BXD ngày 25/7/2007 để tham khảo, tài liệu đã được đưa lên diễn đàn, bạn tìm và tải về. Trong quá trình triển khai, nếu có vướng mắc mình sẽ giúp bạn tháo gỡ.

S

salvacrow

Guest
chán wá,topic hay vậy mà toàn nói chiện gì đâu ko,có ai đã tính khái toán tổng mức đầu tư sử dụng suất vốn đầu tư thì post file tính cho mọi ngừi cùng tham khảo đi

tuvan-ict

Thành viên mới
Cho hỏi suất đầu tư xây dựng trường học

Các anh chị làm ơn cho hỏi trong suất vốn đầu tư xây dựng 2009 mới công bố, cụ thể bọn mình đang phải tính cho trường tiểu học, trường mầm non và nhà trẻ thì tính thế nào ạ. Quy mô xây dựng của bọn mình là mỗi trường 4-5 lớp(40hs/lớp), diện tích xây dựng nhà trẻ 4.000m2, tiểu học 7.000m2. Xem trong suất đầu tư 2009 mình không hiểu áp dụng thế nào. Mong các anh chị và các bạn nhiệt tình chỉ giáo cho

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
bổ sung thêm:

- Đáp: thông thường chỉ được áp dụng để tính chi phí xây lắp. Cách đơn giản như sau:

+ Sử dụng suất đầu tư phần xây lắp do BXD công bố hoặc công trình tương tự đã hoàn thành (gọi là A). Sau đó nhân thêm hệ số trượt giá (gọi là B): Giá trị Xlắp = A x B.
Hệ số trượt giá này được căn cứ trên tình hình biến động giá các loại. Trên thực tế chỉ đơn giản: biến động giá hiện tại so với thời điểm công bố suất đầu tư (hoặc thời điểm thi công công trình tương tự) - chúng tôi thường lập bảng tính excel cho công việc này nên rất đơn giản. CĐT là các tỉnh thành ở Khu vực Miền Trung đều chấp nhận phương án tính này của chúng tôi vì rất dễ hiểu lại thể hiện đúng bản chất của NĐ99 + TT05 hướng dẫn.
Hoặc phức tạp hơn thì dùng chỉ số giá.

* Ngoài ra có cách khác cũng đơn giản so với cách các bạn nói, nhưng rất khoa học, tính chính xác cao:
- Tính chi phí xây dựng: trên cơ sở thiết kế cơ sở, bóc 1 số khối lượng công tác chính, dùng đơn giá tổng hợp tại thời điểm tính toán tính ra giá trị các công tác chính. Các công tác phụ tính bằng tỷ lệ % so với các công tác chính.
PP này chúng tôi cũng đã làm rất nhiều trước khi NĐ99 + TT05 ra đời, Thông tư 05 cũng đã hướng dẫn PP này.
công thức xác định giá của bạn cũng như tài liệu hướng dẫn nếu áp dụng chung thì theo tôi cần phải để thế này: Gxl=A x B x k
k: tùy thuộc vào chủ trương đầu tư: đầu tư chất lượng bình thường thì k=1, nếu đầu tư chất lượng cao cấp hoặc khá thì theo kinh nghiệm mà xác định.
k: cũng có thể dùng để điều chỉnh chi phí trong các trường hợp có sự khác nhau về công nghệ: VD: dùng bê tông dầm sàn truyền thống, bê tông DƯL, sàn không dầm,..
Vấn đề là chúng ta không có cơ sở dữ liệu chung trong trường hợp này.
Vậy phải so sánh chỉ ra các điểm khác biệt giữa công trình này với công trình khác để điều chỉnh cho phù hợp.

duamuoi

Thành viên có triển vọng
Mình thấy topic này rất hay, sao thời gian gần đây lại thấy ít bạn tham gia nhỉ.
Mình đang làm sơ bộ tính toán chi phí dự án thoát nước, có bạn nào có thông tin gì liên quan đến suất đầu tư dự án thoát nước ko giúp mình với. Cảm ơn nhiều!