Biện pháp tính dự toán cừ larsen

• Khởi xướng phong_boygiaothong
  • Ngày gửi
P

phong_boygiaothong

Guest
Hiện mình làm dự toán dự thầu công tác đóng cừ Larsen nhưng mình chưa biết thực tế như thế nào nên chưa biết tính khối lượng và đơn giá của mỗi md của công tác đóng cừ. Bạn nào biết xin chỉ cho mình với. Cảm ơn rất nhiều nhé

M

mailanhp

Guest
Hiện mình làm dự toán dự thầu công tác đóng cừ Larsen nhưng mình chưa biết thực tế như thế nào nên chưa biết tính khối lượng và đơn giá của mỗi md của công tác đóng cừ. Bạn nào biết xin chỉ cho mình với. Cảm ơn rất nhiều nhé

Cái này bạn phải tùy vào biện pháp thi công là dùng cừ 8 hay 12m, sau đó bạn cứ tính chiều dài đóng cừ rồi nhân với chiều dài cừ là ra.
Trong định mức có đóng cừ Larsen mà. Vậy là hoàn thiện đúng không?

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn

Theo mình nhớ thì cừ larsen tính theo đơn vị 100m, trong đó có các phần như đóng cọc cừ, ép cọc và nhổ cọc. đầu tiên bạn cần xác định được tổng chiều dài cừ cần đóng ( số lượng nhân với chiều dài của 1 cọc cừ cần đóng ) và cần xác định diện tích đóng cừ từng phần để tính ra số lần luân chuyển cừ ( giá của cừ larsen rất cao nên số lần luân chuyển cần được tính toán cẩn thận ).

O

orientalvn

Guest
Trước tiên xin cho biết là chỉ đóng thi công tạm thời hay vĩnh cửu, à mà bạn chỉ quan tâm đến thi công đóng nhổ thì chắc là tường cừ ván cho công trình tạm. Tùy theo địa điểm và điều kiện thi công giá cả có thể khác nhau. thông thường ở Việt Nam hay tính theo mét dài cừ (Vd: 120 cây x 12m = 1440 mét dài cừ) ở nước ngoài người ta tính thi công theo mét vuông vì tính mét dài sẽ không chính xác và có lợi cho bên thi công (và bất lợi cho chủ dự án) vì mét dài còn tùy thuộc vào bản rộng cừ:

VD: 120 mét chu vi tuờng cần 300 cây cừ bản rộng 400mm dài 12m
cụ thể như sau:
300 cây x 12m = 3,600 mét dài cừ
300 cây x 12m x 0,4m rộng bản = 1440 mét vuông tường

trong khi đó:
120 mét chu vi tuờng chỉ cần 160 cây cừ bản rộng 750mm dài 12m
cụ thể như sau:
160 cây x 12m = 1,920 mét dài cừ
160 cây x 12m x 0,75m rộng bản = 1440 mét vuông tường

Thế bạn đã rõ "luật" chưa?

Last edited by a moderator:
O

orientalvn

Guest
Tính toán so sánh chi phí tham khảo, các bạn sẽ có cái nhìn cụ thể hơn dưới góc độ đảm bảo tiêu chuẩn thiết kế kỹ thuật cũng như kinh tế của dòng cừ bản rộng (600mm - 750mm width)

meocon_xinh

Thành viên nhiều triển vọng
cách tính luân chuyển cừ lasen

vậy thì bác ơi cho em hỏi luôn nhé.nếu mình đóng cừ tạm để thi công thì lại phải tính thêm một công đoạn đó lá luôn chuyển và nhổ cừ riêng ra đúng không hay là tính chung vào đơn giá dự toán phần đóng cừ hả các bác nếu tính riêng thì cách tính như thể nào hả các bác chỉ em với!

T

timgiavattu

Guest
cùng trao đổi!

về khối lượng trên bản vẽ chắc chắn đã có cho bạn kiểm tra! Giá cừ thì tham khảo trên thị trường , khấu hao thì bạn tạm tính khấu hao 50 lần , bạn gửi cho chủ đầu tư , nếu ko có hồi âm , coi như bạn đã thành công!

T

timgiavattu

Guest
cùng trao đổi !

vậy thì bác ơi cho em hỏi luôn nhé.nếu mình đóng cừ tạm để thi công thì lại phải tính thêm một công đoạn đó lá luôn chuyển và nhổ cừ riêng ra đúng không hay là tính chung vào đơn giá dự toán phần đóng cừ hả các bác nếu tính riêng thì cách tính như thể nào hả các bác chỉ em với!

Chủ đầu tư đồng ý cho bạn tính luân chuyển bao nhiêu lần rồi ? Nếu đã có số lần luân chuyển thì khi tính giá vật tư bạn lấy giá đó chia cho số lần luân chuyển = kết qủa !

Lienninhbinh

Thành viên mới
Cừ Lasen

Em đang tính dự toán đóng nhổ Cừ Lasen nhưng em không tìm thấy giá bán cừ Lasen ở đâu cả. Anh chị nào có thì up lên giùm em nha. Em cám ơn nhiều

quangden10

cừ larsen

việc đóng/nhổ thì cứ theo ddicnhj mức đơn giá mà dùng
vấn đề ở đây là thời gian thuê cừ căn cứ vào biện pháp thi công và tiến độ thi công công việc này cụ thể gồm:
- chi phí khấu hao theo thời gian, hư hỏng đầu cọ do đóng nhổ được quy định trong Định mức, đơn giá đều quy định cả;
- chi phí vận chuyển;
- chi phí phải để lại cừ do không nhổ được dự kiến tỷ lệ % (tùy vào điều kiện hiện trường);
- Chi phí để lại của người cho thuê.
Tổng những chi phí trên là chi phí vật liệu trực tiếp, sau đó tính đuôi như bình thường.
chúc thành công

quangden10

cừ larsen

cái này mình đã làm nhưng chă được bảo vệ với ai cả, xem xét nếu thấy hay thì đi cãi nhau hộ tôi nhe, cảm ơn

File đính kèm

• kiem cu larsen11.xls
    49 KB · Đọc: 3.144
N

nguyenlai

Guest
tôi đang tính toán thi công cừ larsen, bạn nào có phương pháp tính toán cừ xin cho biết( các lực đất, tải trọng vv... có thể giả thuyết, cừ loại 12mx0,4m). xin chân thành cảm ơn

nguyenvanduongban5

Thành viên mới
Xin chào các bạn. Mình đang có một vấn đề mà không hiểu. Mình đang thi công tuyến bờ kè, trong thiết kế có đóng cừ larsen mình thi công có một đoạn dài 212,4 m thôi. bên thiết kế người ta tính khối lượng cừ larsen cho mình là (50/0,4)*6*35,5/1000)*(3,5%*212,4/40+1,17%*3) thì mình hiểu là (50/0,4) là mỗi lần đóng là 50 m, mỗi cừ larsen rộng 0,4 m thì sẽ ra số lượng cừ larsen cần dùng là 125 cừ. 6 là chiều dài 1 cừ larsen dài 6m. 35,5kg là trọng lượng 1 m dài cừ larsen. chia 1000 là quy ra tấn. 3,5% là hao phí mỗi lần đóng nhổ.212,4/40 = 5,31 là số lần đóng nhổ. 1,17%là hao phí do cừ ngâm trong đất. 3 là số tháng mình thi công bờ kè đó. thì sẽ tính ra được là 5,594 tấn cừ larsen. thắc mắc của mình là 6 m dài cừ có trọng lượng là 6*35,5 = 213 kg/1 cừ. bây giờ 5,594 tấn chia cho 213 kg sẽ được 26 tấm cừ. 26 tấm cừ x 0,4 m/1tấm sẽ được 10,5 m thì lấy đâu ra 50 m thiết kế cho đóng mỗi lần như vậy. phải chăng giá trị (50/0,4)*6*35,5/1000)*(3,5%*212,4/40+1,17%*3) chỉ là giá trị hao phí mà thôi. còn khối lượng cừ larsen mà thiết kế phải tính cho bên mình là (50/0,4)*6*35,5/1000)+((50/0,4)*6*35,5/1000)*(3,5%*212,4/40+1,17%*3)) = 32 tấn mới đúng. rất mong hồi âm của các bạn. thank you các bạn.

nvminh11

Thành viên mới
cho mình hỏi: Mình đang thẩm tra công trình cấp nước, trong trường hợp đào đường chôn ống nước, khi nào áp dụng đóng cừ lasen. có văn bản hay quy định nào về độ sâu khi sử dụng cừ lasen ko? ai biết chỉ mình vơi.

nhaxaydung

Thành viên có triển vọng
Phải có đầy đủ thông số của đất : Lớp đất, loại đất, mực nước ngầm, lực dính, góc ma sát ... chiều sâu chôn cừ. chiều sâu hố móng, tải trọng trên mặt đất sát thành hố móng.

onggiavn1981

Thành viên mới
Mình ở vùng sâu vùng xa, không có cừ để thuê ! Vậy mình có được tính chi phí mua luôn cừ mới ko ? :p

hoanktxd10

Thành viên mới
chào bạn, mình đang làm 1 bài TKMH về tổ chức điều hành sản cuất, mình cũng gặp phải vấn đề này, mong bạn giải đáp, công tác của mình là đóng cọc larsen mố trụ trên cạn, tổng số m cọc mình phải đóng là 435m, tương đương với 73 cái cọc larsen dài 6m, vậy theo định mức thì 1 ca của tàu đóng cọc chỉ đóng được 22,59m cọc thôi, vậy mình nên hiểu 22,59m này là m dài theo chu vi của hố móng hay là số cây cọc đóng được nhân với chiều dài cây cọc hả bạn, mong được sự trợ giúp từ bạn nhé, cảm ơn bạn nhiều,
Thân !

PhạmHAnh

Thành viên mới
bạn ơi ko phải 435m cọc cần đóng thì cần 73 cây cừ đâu . ví dụ nếu bạn dùng loại cừ bản 40cm thì số cọc bạn phải đóng là 435/0,4 = 1088 cây cừ . 6m là chiều dài cừ đó bạn . còn bài của bạn thì cứ lấy 435m/22.59 = 19.25 ca