Bóc khối lượng tường nhà

hoangnhatktxd

Thành viên mới
Chào anh/ chị trong diễn đàn.
Em có một số thắc mắc muốn hỏi các anh chị, anh chi nào biết thì tư vấn cho em với.
Em muốn xây tường nhà cấp 4, tính ra đuợc là 229,11 m2, và em xây nhà ở đăklăk, và theo e biết thì 1m2 có cấp phối là (64 viên gạch đơn giá là 400đ/viên, xi măng xây là 6.3kg đơn giá là 1355đ/kg, cát xây là 0.02m3 đơn giá là 100000đ/m3, cát tô là 0.03m3 đơn giá là 110000đ/1m3, xi măng tô là 7.36kg đơn giá là 1418đ/kg ), vậy em tính chi phí cho xây tường nhà này là 11,514 triệu.
Vậy cho em hỏi cấp phối, đơn giá và tổng chi phí như trên là đã chính xác chưa.
Em cảm ơn Anh/chị trong diễn đàn.

nguyennam1234

Thành viên năng động
Đơn giá bạn đưa sai bét rồi. Bạn muốn biết giá thực tế hãy ra cửa hàng VLXD gần nhà hỏi sẽ rõ.còn muốn biết cấp phối như thế nào thì bạn xem ĐMDT 1776 tham khảo. Muốn biết gạch 1m2 hết bao nhiêu với kích thước gạch địa phương ứng với chiều dày tường hỏi thợ xây rõ nhất. Vì gạch địa phương của bạn chưa chắc giống như trong định mức đâu. Chúc bạn xây nhà rẻ và đẹp nhất

kancute

Thành viên rất triển vọng
bn phải có căn cứ cơ sở chứ . ban nên xem quy cách xây tường trong định mưc 1776 . còn đơn giá thì lấy thông báo giá theo tháng là chuẩn nhất . hoặc ra đại lý cũng đc . rùi mới tính đc xem là tường nhà của xây từng đó m2 hết bao nhiêu tiền .
64 viên đó gạch chỉ và là tường 110 . còn nếu tường 220 hoặc 330 thì khác nhau . ngoài ra còn các loại gạch nữa

aloneho

Thành viên rất triển vọng
mình vẫn chưa hiểu lắm là vì sao lại tính khối lượng xây tường theo m2 nhỉ? tính theo m3 chứ

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
mình vẫn chưa hiểu lắm là vì sao lại tính khối lượng xây tường theo m2 nhỉ? tính theo m3 chứ
Thế người ta mới cần tham khảo anh ạ. Đương nhiên, theo quy định thì tính toán khối lượng xây tường bằng gạch chỉ, đơn vị tính sẽ là m3.

Về bản chất, tính theo cách nào cũng được, miễn ra kết quả tương đối. Như anh kia, tính như vậy cũng tạm ổn. Cần bổ sung chi phí nhân công và dự phòng thêm ít chi phí nước chè, thuốc lào nữa là chính xác.

Nhân tiện bài viết của anh kia, tôi chạy ra bức tường công trình gần nhà đang xây dở. Hì hục đếm đếm, nhân nhân, chia chia. Ra con số 63 viên/m2 (áp dụng cho tường 110). Có lẽ, tính 64 viên/m2 là dự phòng cho 1 viên... bị vỡ.

dangvietha1974

Thành viên mới
tính như vậy là tính theo kiểu của các thợ xây tính nhanh thôi mà, còn nếu xây nhà phải bọc tách ra

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới