Bóc tách khối lượng trong bản vẽ xây dựng

sonnghe

Thành viên mới
Chào các pác. Minh là KTS mới di làm TVGS. Bạn nào bít cách tính khối lượng thép trong bản vẽ ko chỉ mình với. Thanhk:(

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn xem trong bảng thống kê khối lượng thép trong bản vẽ thiết kế kết cấu sẽ rõ mà.

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Chào các pác. Minh là KTS mới di làm TVGS. Bạn nào bít cách tính khối lượng thép trong bản vẽ ko chỉ mình với. Thanhk:(
Bạn nghiên cứu và đọc kỹ BVTK, các điều kiện kỹ thuật, các thuyết minh hướng dẫn. Tính toán khối lượng thép theo bài toán trồng cây.......

cn47c

Thành viên mới
Phần thép thì bạn cứ dựa vào phần thuyết minh thôi. Nó có bảng kê khối lượng mà. Cứ thế mà cộng vào.

khuongKK

Thành viên mới
có ai có kinh nghiệm trong việc bóc tách khối lượng trong hệ thống điều hòa không khí , thông gió ...
chỉ giùm mình điều quan trọng cơ bản nhất là gì ? các bước thực hiện như thế nào ?
dân mới vào nghề mong các bạn chỉ chi tiết chút nah thanks

thoixd186

Thành viên rất triển vọng
Bóc tách khối lượng thép không sẽ chút nào cả. Quan trọng là bạn phải đọc được BVTC và xem ghi chú các loại thép. sau đó bạn thống kê ra bảng. Chúc bạn thành công.

LeHoangPhuong.XD2

Thành viên mới
Chào mọi người

e đang làm Bài Tập về Dự Toán một ngôi nhà. nhưng e không có tài liệu và ví dụ hướng dẫn. Các anh chị nào có tài liệu và Ví dụ về Bóc tách khối lượng Và Lập Dự toán cho e xin với.

huntkeyktnn

Thành viên có triển vọng
Bạn đang sống và làm việc tại đâu? Nếu ở Hà Nội hoặc Sài Gòn bạn đăng ký tại công ty Giá Xây Dựng học lớp bóc tách dự toán, bạn học qua lớp này rồi các thầy cô ở đây cho rất nhiều tài liệu và bài mẫu đấy.

moiratruong

Thành viên rất năng động
Bạn xem trong bảng thống kê khối lượng thép trong bản vẽ thiết kế kết cấu sẽ rõ mà.
:)):)) bạn này nói hay nè,nếu nói vậy thì đâu cần người làm detail sắt thép đâu bạn?:)),mình chuyên làm detail sắt thép chung cư,nhà cao tầng,nói chung là cái bản vẽ thiết kế đưa ra thi công thì mình dựa trên bản thiết kế đó vẽ lại biện pháp lắp đặt cốt thép sao cho đúng với khả năng chịu lực.....tối ưu thép nữa rồi sau dó làm cái thống kê lại đưa cho TVGS kiểm tra,ok rồi đưa cho đội thi công làm y chang như mình ,thấy dễ nhưng nhức đầu và lubu lắm.trong thiết kế,khi mà nó bóc tách khối lượng sắt thép,lúc nào cũng khối lượng cũng ít hơn mình làm detail.vd : chiều dài 1 cây đà 40m,thì thống kê theo thiết kế là 39.9m ( trừ bảo vệ 0.1m )d20,nối 40d nhưng thực tế cây thép dài 11.7m thôi,thì ít nhất làm detail = 11.7+11.7+11.7+7.2=42.3m!

hunter225

Quản trị cấp cao
Bốc thép là 1 vấn đề khó đấy bạn ah, tuy nhiên nếu bạn là dân kết cấu thì chả có vấn đề gì, bốc thép cũng có nhiều cách, nếu bốc thép cho dự toán thì bốc thuộc diện sơ sài cũng được, nếu bốc cho nhà thầu thi công thì phải bốc chính xác, nhất là các đoạn neo, ngàm, nối, thép dầm , sàn...Chắc bạn hỏi ở đây là cách tính thép cho nhà thầu thi công. Mà không rõ bạn GS cho công trình gì, nếu là dân dụng mình xin có mấy chú ý sau:

- Bạn đọc kỹ BV kết cấu, theo mình bản vẽ KC ghi chú chung đầu tiên rất quan trọng, bạn đọc kỹ nó vì nó quy định thép được nối thế nào, neo ra sao....
- Bạn phải hiểu nguyên tắc nối thép, nối thép cột khác, nối dầm khác thì phải chú ý momen, nối thép sàn phải chú ý mặt cắt, phải so le đầu....
- Bạn phải hiểu kỹ thật kỹ về kết cấu, trong bản vẽ sẽ có những đoạn dầm tiêu biểu, nhỏ người ta chỉ có mặt cắt không có chi tiết ngang cho bạn thấy, bạn phải hiểu rõ mới bốc chính xác được...
Vấn đề bốc thép sẽ khó khăn lúc ban đầu, bạn cứ mạnh dạn bốc dần dần, lâu ngày sẽ quen, hỏi thêm kinh nghiệm của các bậc tiền bối và cách tính của họ để tham khảo...
Chúc bạn thành công !

quynhthaiduong

Thành viên mới
bạn làm thế vẫn sai là vì: VD thép của bạn là thép dầm và là thanh đáy dầm 11.7+11.7 = 23.4m vào đúng giữa nhịp thi sao. khi đó lại phải cắt chứ khong nối tiếp thanh 11.7m thứ 3 được. ban hieu y minh chu