Bù giá xăng, dầu trong giá ca máy???

• Khởi xướng trandinhhung
  • Ngày gửi
T

trandinhhung

Guest
Xin chào các bạn,
Các bạn cho mình hỏi có văn bản pháp quy nào quy định việc cho phép hay không cho phép bù giá xăng, dầu trong đơn giá ca máy không?
Bạn nào có biết được giá xăng, dầu khi xây dựng đơn giá ca máy theo QĐ 1260 của Bộ xây dựng là bao nhiêu không?
Xin chân thành cám ơn.
:confused:

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
1. Giá ca máy 1260 đã hết hiệu lực , hiện nay giá ca máy do các địa phương ban hành. Tại các Bộ đơn giá ca máy của mỗi địa phương có giá xăng, dầu áp dụng để XD đơn giá .
2. Việc bù giá xăng dầu trong giá ca máy là 1 phần trong việc điều chỉnh giá do biến động giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng , gồm : Xăng, dầu, sắt thép các loại (bao gồm cả cáp thép, ống thép các loại), nhựa đường, xi măng, cát, đá, sỏi, gạch các loại, dây điện, cáp điện các loại, gỗ các loại (bao gồm cả cốp pha gỗ, cửa gỗ các loại), kính các loại - Được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 09/2008/TT-BXD.

T

trandinhhung

Guest
Thanks bạn,
Mình đang kiểm toán một dự án từ đời 2001,2002 vì vậy không chịu ảnh hưởng của các văn bản sau này.
:((

oanhho

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Để có thể tính bù giá xăng dầu, tốt nhất bạn nên tính lại đơn giá ca máy cho phù hợp với địa phương mình và loại máy của doanh nghiệp. Việc tính tón cũng đơn giản, bạn tham khảo công thức theo Thông tư 07-2007/ TT- BXD. Về phụ lục có thể tham khảo thông tư 06-2005. Chắc chắn bạn sẽ giải quyết được vấn đề. :D

T

trandinhhung

Guest
Thanks bro,
Mình nhắc lại nhé: Mình đang kiểm toán công trình đã quyết toán hoàn thành từ những năm 2002, 2003 vì vậy đừng lôi mấy cái thông tư từ đời 2004 đến nay ra mà góp ý giúp mình! Đọc mà chẳng hiểu các ông đọc cái jì ở chỗ tôi viết nữa x(.
:(

K

KhongAn

Guest
Thanks bro,
Mình nhắc lại nhé: Mình đang kiểm toán công trình đã quyết toán hoàn thành từ những năm 2002, 2003 vì vậy đừng lôi mấy cái thông tư từ đời 2004 đến nay ra mà góp ý giúp mình! Đọc mà chẳng hiểu các ông đọc cái jì ở chỗ tôi viết nữa x(.

Trời ạ bác làm kiểm toán mà ko có đầy đủ luật thì các bác chủ đầu tư, tư vấn, thi công khổ là phải :((

T

thanhkhtkmcc1

Guest
Bù giá ca máy để kiểm toán

Thanks bro,

Thực ra, từ năm 2001, 2002 giá vật liệu, xăng dầu không có nhiều biến động nên ít khi có đơn vị nào đề nghị bù giá xăng dầu vào ca máy 1260. Tuy nhiên, nếu tính bù mà Chủ đầu tư cho phép thì vẫn tính được.
Bảng giá ca máy 1260 có 2 cột : Nhân công, giá ca máy, còn nhiên liệu chỉ có định mức tiêu hao. Từ đây ta có thể tính ra được giá trị nhiên liệu tiêu hao của từng máy, lấy giá ca máy trừ đi giá trị nhiên liệu cũ và cộng thêm với giá trị nhiên liệu theo đơn giá mới là được đơn giá ca máy mới thôi mà. Với đơn giá Diezen là : 3500đ/kg, xăng thì hình như 4300đ/lít, còn điện thì các bạn tự tìm nhé. Nếu nói có gì sai thì mong các đồng chí thông cảm. "Hiểu biết còn nông cạn".:))
Thân./.

H

hathuy

Guest
Điều chỉnh giá theo TT09

Cho em hỏi các bác một chút thắc mắc:D
Điều chỉnh giá do biến động giá vật liệu, nhiên liệu theo 09 thì rõ rồi. Khi đó giá trị phần xây lắp sẽ tăng lên thì ok, vậy những chi phí tính theo % của giá trị xây lắp như thiết kế phí, tư vấn thầu... có được tính tăng theo không hay vẫn phải giữ theo quyết định thẩm định.

Last edited by a moderator:

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Cho em hỏi các bác một chút thắc mắc:D
Điều chỉnh giá do biến động giá vật liệu, nhiên liệu theo 09 thì rõ rồi. Khi đó giá trị phần xây lắp sẽ tăng lên thì ok, vậy những chi phí tính theo % của giá trị xây lắp như thiết kế phí, tư vấn thầu... có được tính tăng theo không hay vẫn phải giữ theo quyết định thẩm định.

Bạn xem trả lời tại công văn số 72 của BXD ngày 3/6/2008 ( văn bản này đã có trên diễn đàn)
Thông tư số 09/2008/TT-BXD ngày 17/4/2008 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng do biến động giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng ngoài khả năng kiểm soát của chủ đầu tư và nhà thầu và được tính cho khối lượng thi công xây lắp từ năm 2007 chịu ảnh hưởng của biến động giá vật liệu xây dựng và được lập dự toán chi phí xây dựng bổ sung; Các chi phí tính theo tỷ lệ % của dự toán, như: chi phí thiết kế, chi phí thẩm định dự án… không tính bổ sung vào dự toán chi phí xây dựng điều chỉnh nêu trên;