Cần giúp gấp về lập tổng dự toán

huyxalo

Thành viên năng động
chào các bác, em có 1 vấn đề sau cần nhận được sự chỉ giúp của các bác. em đang làm dự toán 1 công trình san nền và làm nền đường vào khu đất đang san nền, khu đất san nền được xây tường kè đá xung quanh, sau khi lập dự toán thì giá trị như sau:
- giá trị phần san nền đường vào khu đất = 296.485.000 đ
- giá trị phần tường kè xung quanh khu đất san nền = 7.546.156.000 đ
- giá trị phần san nền khu đất = 9.156.478.000 đ
em muốn hỏi là xác định các hệ số chi phí ( quản lý dự án, thiết kế, chi phí khác...) để lập tổng dự toán cho công trình trên như thế nào? công trình của em thuộc loại công trình nào?
Mong các bác chỉ giúp gấp!

Last edited by a moderator:

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
chào các bác, em có 1 vấn đề sau cần nhận được sự chỉ giúp của các bác. em đang làm dự toán 1 công trình san nền và làm nền đường vào khu đất đang san nền, khu đất san nền được xây tường kè đá xung quanh, sau khi lập dự toán thì giá trị như sau:
- giá trị phần san nền đường vào khu đất = 296.485.000 đ
- giá trị phần tường kè xung quanh khu đất san nền = 7.546.156.000 đ
- giá trị phần san nền khu đất = 9.156.478.000 đ
em muốn hỏi là xác định các hệ số chi phí ( quản lý dự án, thiết kế, chi phí khác...) để lập tổng dự toán cho công trình trên như thế nào? công trình của em thuộc loại công trình nào?
Mong các bác chỉ giúp gấp!

Hiện tại bây giờ không còn sử dụng khái niệm Tổng dự toán nữa mà là Dự toán xây dựng công trình. Cái này theo Nghị định 99 và Thông tư 05 của BXD.
San nền là hạng mục không có trong phân cấp công trình theo quy định của Nhà nước.
Công tác san nền có thể được thực hiện riêng nhằm tạo mặt bằng xây dựng một công trình. Tuy nhiên san nền luôn là một công việc thuộc một dự án nào đó, không thể là công trình riêng biệt. Bởi vậy, san nền để xây dựng công trình nào, thì khi tính chi phí lập dự án, chi phí lập báo cáo kinh tế kỹ thuật, chi phí tư vấn, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước... các công trình cần áp dụng các chế độ chính sách cho loại công trình đó. Riêng chi phí thiết kế được tính như quy định tại điểm 3.3.3 mục 3.3 phần 3 của Định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công bố tại văn bản số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ xây dựng.

Và phần tường kè bạn nên lấy theo hạng mục công trình chính hoặc dự án tổng thể mà bạn đang thực hiện để tính toán các chi phí trong tổng mức đầu tư.

Vậy, trong trường hợp này bạn nên gộp cả 3 công tác lại để lấy giá trị tính toán, riêng phần chi phí thiết kế thì bạn phải tách ra san nền riêng và tường kè riêng.

Last edited by a moderator:

huyxalo

Thành viên năng động
Cảm ơn bác LANG DU CA đã chỉ giáo. vậy em hiểu như thế này có được không bác:
1- chi phí thiết kế phần san nền lấy = 40%x 1,31%x giá trị xây lắp trước thuế của phần san nền.
2- chi phí thiết kế phần tường chắn và đường giao thông lấy = 1,31%x giá trị xây lắp phần tường chắn và đường giao thông.
3- các chi phí khác như quản lý dự án, giám sát, lập HS mời thầu, thẩm tra dự toán, thẩm tra thiết kế... lấy = hệ số nội suy của loại công trình dân dụng tương ứng với giá trị xây lắp của 3 hạng mục trên cộng lại.
( số 1,31% lấy theo công trình giao thông cấp 4 giá trị xây lắp <7 tỷ)
vì công trình của em là san nền và làm đường để rồi thi công khu trại giam của công an tỉnh quy mô 500 phạm nhân nên nó là công trình dân dụng bác nhỉ.
Mong được bác tiếp tục chỉ giáo!

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Cảm ơn bác LANG DU CA đã chỉ giáo. vậy em hiểu như thế này có được không bác:
1- chi phí thiết kế phần san nền lấy = 40%x 1,31%x giá trị xây lắp trước thuế của phần san nền.
2- chi phí thiết kế phần tường chắn và đường giao thông lấy = 1,31%x giá trị xây lắp phần tường chắn và đường giao thông.
3- các chi phí khác như quản lý dự án, giám sát, lập HS mời thầu, thẩm tra dự toán, thẩm tra thiết kế... lấy = hệ số nội suy của loại công trình dân dụng tương ứng với giá trị xây lắp của 3 hạng mục trên cộng lại.
( số 1,31% lấy theo công trình giao thông cấp 4 giá trị xây lắp <7 tỷ)
vì công trình của em là san nền và làm đường để rồi thi công khu trại giam của công an tỉnh quy mô 500 phạm nhân nên nó là công trình dân dụng bác nhỉ.
Mong được bác tiếp tục chỉ giáo!

Trả lời bạn:

Bạn lưu ý khi tra định mức % để tính chi phí thiết kế theo CV 1751 thì bạn phải xem công trình đó được thiết kế mấy bước 2 hay là 3 bước hay chỉ có lập BCKTKT, loại hình công trình gì, cấp công trình là cấp mấy và cuối cùng giá trị xây dựng trước thuế của công trình đó là bao nhiêu.

1. Cứ cho tỷ lệ 1,31% là đúng thì chi phí thiết kế phần san nền bạn tính như thế là đúng rồi. Nhưng bạn đừng quên sau khi tính xong phải cho thêm thuế VAT để nộp cho Nhà nước nữa đấy.

2. Phần tường chắn này mình nghĩ bạn nên cho vào loại hình xây dựng dân dụng để tính vì công trình chính là công trình dân dụng.
Chi phí thiết kế giao thông = 1,31% * Giá trị xây dựng giao thông trước thuế * 1,1
(thêm 1,1 là thuế VAT)

3. Theo mình chỉ gộp phần san nền và tường kè lại để tính các chi phí khác như quản lý dự án, giám sát, lập HS mời thầu, thẩm tra dự toán, thẩm tra thiết kế... theo hệ số nội suy của loại công trình dân dụng. Còn phần hạng mục đường giao thông nên tách ra để tính riêng vì theo CV 1751 nó có định mức riêng và dĩ nhiên nó không phải là công trình hay hạng mục dân dụng.

Mọi người tiếp tục góp ý kiến nhé!