Cần hỗ trợ cơ sở để giải thích với thanh tra về định mức khoan KS theo chiều sâu:

phanhanhdai

Thành viên rất triển vọng
Bên em xây dựng công trình khoan 03 hỗ khoan, độ sâu theo NV thiết kế là 56m. Bên em đã thuê đơn vị tư vấn lập, thẩm định...thực hiện theo quy định. Theo đó, mã hiệu đơn giá khoan bọn em áp dụng là CC.02201 (do hố khoan sâu 56m nêu áp dụng độ sâu trong đơn giá hố khoan đến 60m).

Tuy nhiên, thanh tra họ cắt đi với lý do phải áp dụng bằng việc phân tách độ khoan sâu, cụ thể như sau:
+ Từ 0 m đến 30m thì áp dụng định mức dưới 30m, cụ thể mã hiệu là CC.02101;
+ Từ độ sâu 30m đến 60m mới áp dụng định mức độ sâu khoan đến 60m tức mã hiệu CC.02201.

Giá trị bên em đã thanh toán cho đơn vị khảo sát rồi, thanh tra đòi thu hồi lại, bên em giải thích thế nào họ cũng không nghe.

Tình huống hiện nay đang rất nóng, em xin mọi người giúp đỡ xem bên em làm vậy có cơ sở không

ManU

Thành viên năng động
Bên em xây dựng công trình khoan 03 hỗ khoan, độ sâu theo NV thiết kế là 56m. Bên em đã thuê đơn vị tư vấn lập, thẩm định...thực hiện theo quy định. Theo đó, mã hiệu đơn giá khoan bọn em áp dụng là CC.02201 (do hố khoan sâu 56m nêu áp dụng độ sâu trong đơn giá hố khoan đến 60m).

Tuy nhiên, thanh tra họ cắt đi với lý do phải áp dụng bằng việc phân tách độ khoan sâu, cụ thể như sau:
+ Từ 0 m đến 30m thì áp dụng định mức dưới 30m, cụ thể mã hiệu là CC.02101;
+ Từ độ sâu 30m đến 60m mới áp dụng định mức độ sâu khoan đến 60m tức mã hiệu CC.02201.

Giá trị bên em đã thanh toán cho đơn vị khảo sát rồi, thanh tra đòi thu hồi lại, bên em giải thích thế nào họ cũng không nghe.

Tình huống hiện nay đang rất nóng, em xin mọi người giúp đỡ xem bên em làm vậy có cơ sở không
Bạn và thanh tra phải thống nhất làm theo định mức 1779 về khoan khảo sát. Theo bộ định mức này, mình không tìm thấy điểm nào yêu cầu phải tính toán như cách diễn giải của thanh tra cả. Tốt nhất bạn nên yêu cầu Thanh tra đưa ra cơ sở chứng minh cho cách tính của họ, chứ không thể làm việc theo cảm tính được. Nếu thanh tra không đưa ra được cơ sở, lẽ đương nhiên họ không thể thu hồi phần giá trị đã thanh toán được bạn ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới