Các góp ý về tính năng của phần mềm Dự toán GXD

A

AAmylove

Guest
Bạn xem: Bê tông chiều dày >25cm thì mã hiệu DM phải là AF.15420 chứ đằng này GXD lại là 15410; Vữa BT mác 300 thì phải là C2135 chứ sao lại là C2134 ??? Mình xem trong TDVT của GXD thì mã vữa và hao phí vật liệu vẫn đúng. vậy lỗi ở đâu, sửa như thế nào bay giờ ???
Không biết bạn dùng đơn giá và giá vật tư tỉnh nào. Tôi dùng các file DGHaNoi2008.csv và GVTHaNoi2008.csv khi tra mã AF.15435 thì ra tên công tác là Bê tông sản xuất bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, bê tông mặt đường, đá 2x4, chiều dày mặt đường >25cm, mác 300, định mức là AF.15410, mã vữa là C2135. Khi phân tích vật tư thì XM PC30 = 1,025*455...
Như vậy, chỉ việc sửa chỗ tôi bôi đỏ ở trên thành <=25cm là được. Nếu muốn sửa tận gốc, mở file DGHaNoi2008.csv bằng Excel, bấm Ctrl+F tìm mã AF.15435 sửa lại như trên là OK. Thao tác này chừng 2 phút là xong, Dự toán GXD rất hay là ở chỗ này.
Để nghị bác Thế Anh cập nhật cái dấu nhỏ hơn hoặc bằng này trong DGHaNoi2008.csv nhé.
Cho mình hỏi sao trong CSDL DM1776+1777+1779 bản 17.4.2011 không có các mã từ AE.22112a => AE.28144a nhỉ?
File DM.csv số hóa các tập DM 1776, 1777, 1779. Bạn xem trong định mức 1776 có các mã đó không? Nếu không có thì DM1776+1777+1779.csv không có là đúng rồi. Quan trọng là khi tính đơn giá thì bạn dùng mã định mức nào.

Last edited by a moderator:

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Cho mình hỏi sao trong CSDL DM1776+1777+1779 bản 17.4.2011 không có các mã từ AE.22112a => AE.28144a nhỉ?

Cái này mình phải tự bổ sung thêm vào DM, thêm từ điển gạch tuynen

A

AAmylove

Guest
Bác Theanh hồi này đi đâu vậy?
Sao mấy cái mã này lại không thấy có vật tư nhỉ ??? mấy vạn gạch đấy bác Theanh ạ (Mình đang dùng bản 17/4/2011)
Bạn dùng bộ cơ sở dữ liệu nào? Xem hình ảnh bạn đưa lên, thì có 2 nguyên nhân sau:
1. Nạp thiếu cơ sở dữ liệu (DM.csv, TDVT.csv) -> Nạp lại cho đủ.
2. Nạp sai cơ sở dữ liệu (lẫn lộn giữa dữ liệu cũ và mới). Bạn vào Thư viện www.giaxaydung.vn/thuvien để tải dữ liệu mới. Bác Thế Anh đang đưa dữ liệu mới lên đó đấy.
Sao bạn không nén lại và gửi luôn file Excel của bạn lên diễn đàn, tôi xem cho. Chụp ảnh làm gì, mấy công và làm anh em khó chẩn đoán.

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình dùng DM 1776+1777+1779 bản 17.4.2011 và DGvinhphuc2006; GCMvinhphuc2006; GVTvinhphuc2006 cũng là downd từ thư viện về mà. Mình đã xem hết rồi, trong DGvinhphuc2006 của mình thì có các công tác AE.22112a => AE.28144a, nhưng trong định mức gộp 1776+1777+1779 của bản 17.4.2011 lại không thấy có mã của AE.22112a => AE.28144a (xây gạch tuynen) Vậy mình phải tự tạo thêm vào các mã đó trong DM 1776 hay là còn bộ định mức nào đầy đủ hơn? Các bạn có thể up lên cho mình được không?

nganvit

Thành viên có triển vọng
Website
www.giaxaydung.vn
Hôm trước em đi học nghe lại lớp dự toán thầy giáo nói phần mềm của em học năm ngoái cũ rồi chưa được cập nhật nhiều tính năng mới, cho em hỏi nếu em down bộ cài mới rồi sử dụng key cũ có được không? Em là học viên lớp dự toán 09/12/2010.

nivana

Thành viên mới
Xin chào bác Thế Anh
em xin có một ý kiến như sau
Trong bộ đơn giá của Thành phố hà nội chưa có đơn giá của phần sản xuất ống vách, Trong khi đó trong 1776 đã có phần này
Vậy em xin góp ý bổ sung thêm đơn giá này vào phần mềm GXD

chttuan

Thành viên nhiều triển vọng
Chào bác TA và các thành viên cộng đồng GXD !
Hiện mình đang làm dự toán cho nhà để xe, phiên bản ngày 17/04/2011.
Sau khi chạy xong mình thấy có lỗi:

1. Trong file "Nha de xe-Thao luan", tại sheet Gia VLHT, sau khi chạy tại sao Vật liệu khác (bôi đỏ) trong cột C lại ở vị trí C7---->đơn giá của Vật liệu khác trong sheet DGCT XD là [21]. Lẽ ra toàn bộ dòng thống kê cho Vật liệu khác này phải bắt đầu từ dòng số 8 trong sheet Gia VLHT.

2. Trong file "Nha de xe-Thao luan-DM them", tại sheet Gia VLHT, file này mình tự thêm các DM, không có phần Vật liệu phụ thì lại không bị lỗi như trên (tại các ô B7,C7,D7 là các ký hiệu [2],[3],[4]--->chuẩn).

3. Trong file "Nha de xe-Thao luan-chi co VL", tại các sheet TH&CLVT XD, GVT XD, file này mình tự thêm các DM, các công tác tự thêm vào chỉ có vật liệu, không có Máy, Nhân công thì trong các sheet trên lại tự xuất hiện loại vật tư là Vật liệu khác ở dòng trên cùng (lần lượt tại địa chỉ C7,C6), đồng thời tại hai sheet này thống kê bị mất loại VL là Thép hộp gia cố mái hắt 40x40x2 (trong khi đó tại sheet Gia VLHT thì loại vật tư này vẫn có, và Vật liệu khác không có).

4. Mình đã đưa đơn giá vào sheet Gia VLHT, muốn lưu lại nhưng đơn giá này phải làm thế nào, chứ mỗi lần chạy lại DT thì các đơn giá này lại mất hết ?

Những lỗi nêu trên có phải do mình sửa CSDL sai, hay đây là hạn chể của phiên bản khóa mềm? Nhờ cộng đồng GXD xem xét, thảo luận nhé !
Mình gửi file kèm theo bộ CSDL đã sửa đổi.

File đính kèm

• Nha de xe-Thao luan.rar
    989,1 KB · Đọc: 127

shachi_z0nz0n

Thành viên mới
phần mềm dự toan GXD tuy có hạn chế nhưng nó cung rất hay. Thanks alot nha!

chttuan

Không có ai trả lời cho mình vấn đề thắc mắc nêu ra ở đây à ?
Chào bác TA và các thành viên cộng đồng GXD !
Hiện mình đang làm dự toán cho nhà để xe, phiên bản ngày 17/04/2011.
Sau khi chạy xong mình thấy có lỗi:

1. Trong file "Nha de xe-Thao luan", tại sheet Gia VLHT, sau khi chạy tại sao Vật liệu khác (bôi đỏ) trong cột C lại ở vị trí C7---->đơn giá của Vật liệu khác trong sheet DGCT XD là [21]. Lẽ ra toàn bộ dòng thống kê cho Vật liệu khác này phải bắt đầu từ dòng số 8 trong sheet Gia VLHT.

2. Trong file "Nha de xe-Thao luan-DM them", tại sheet Gia VLHT, file này mình tự thêm các DM, không có phần Vật liệu phụ thì lại không bị lỗi như trên (tại các ô B7,C7,D7 là các ký hiệu [2],[3],[4]--->chuẩn).

3. Trong file "Nha de xe-Thao luan-chi co VL", tại các sheet TH&CLVT XD, GVT XD, file này mình tự thêm các DM, các công tác tự thêm vào chỉ có vật liệu, không có Máy, Nhân công thì trong các sheet trên lại tự xuất hiện loại vật tư là Vật liệu khác ở dòng trên cùng (lần lượt tại địa chỉ C7,C6), đồng thời tại hai sheet này thống kê bị mất loại VL là Thép hộp gia cố mái hắt 40x40x2 (trong khi đó tại sheet Gia VLHT thì loại vật tư này vẫn có, và Vật liệu khác không có).

4. Mình đã đưa đơn giá vào sheet Gia VLHT, muốn lưu lại nhưng đơn giá này phải làm thế nào, chứ mỗi lần chạy lại DT thì các đơn giá này lại mất hết ?

Những lỗi nêu trên có phải do mình sửa CSDL sai, hay đây là hạn chể của phiên bản khóa mềm? Nhờ cộng đồng GXD xem xét, thảo luận nhé !
Mình gửi file kèm theo bộ CSDL đã sửa đổi.

crayfish

Em muốn hỏi các cao thủ 2 vấn đề sau:
1) Đối với người làm dự toán thì phải lưu tâm đến những vấn đề gì?Còn với người làm công tác thẩm tra thì quan tâm tới cái gì?
2) Khi chúng ta lập dự toán hoặc dự thầu ra rồi thì ta có thể dự tính được % lợi nhuận của công trình đó hay không?

nguyenthong203

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tui muốn góp ý với Thầy Thế Anh một chút!
Rất cảm ơn thầy về phần mềm Gxd; mặc dù mới sử dụng phần mềm nhưng tôi thấy phần mềm có nhiều tiện ích hơn một vài phần mềm khác và dung lượng nhẹ hơn nên tiện hơn đôi chút. Tui mới sử dụng lên chưa hiểu vả thạo hêt các chức năng nên không thể tận dụng hết các tính năng của Gxd xong có một vài điều Tui cảm nhận ban đầu là: Có thể phần mềm thừa hưởng của Excel nhiều nên dung lượng nhẹ và dẫn đến giao diện đồ họa không bắt mắt và đôi khi gây rối mắt người sử dụng, việc một số phần mềm khi đưa dữ liệu cập nhật vào bảng tiên lượng thì bên dưới bảng tiên lượng có phân tích luôn vật tư ( VL,NC,M) theo định mức điều này rất trực quan không cần phải tra cứu nhiều rất tiện. Một điều bất tiện nữa là khi làm dư toán theo đơn giá địa phương, nếu trong Gxd không tích hợp đơn giá địa phương thì buộc người dùng phải lên mạng tìm mỏi mắt rồi úp vào để Gxd chạy. Nếu tìm được thì may rồi, còn nếu không thì đành tịt ngòi và có thể tìm được thì không phải trên trang Gxd thì sẽ ở dạng file khác không phải file .CVS, điều này quá bất tiện. Nếu đã có đơn giá hay đơn giá vật liệu địa phương thì Gxd lên lập trình sẵn luôn việc up tự động khi người dùng yêu cầu vì server máy đã kết nối mạng, thay vì thời gian mò mẫm của người dùng. Một số phần mềm đã làm việc này như DELTA 8.0 đã có. Vì chưa dùng nhiều nên rất có thể nhiều ưu điểm của Gxd chưa biết hết!

tuan7788

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
dinhphutuan.come.vn
Tui muốn góp ý với Thầy Thế Anh một chút!
Rất cảm ơn thầy về phần mềm Gxd; mặc dù mới sử dụng phần mềm nhưng tôi thấy phần mềm có nhiều tiện ích hơn một vài phần mềm khác và dung lượng nhẹ hơn nên tiện hơn đôi chút. Tui mới sử dụng lên chưa hiểu vả thạo hêt các chức năng nên không thể tận dụng hết các tính năng của Gxd xong có một vài điều Tui cảm nhận ban đầu là: Có thể phần mềm thừa hưởng của Excel nhiều nên dung lượng nhẹ và dẫn đến giao diện đồ họa không bắt mắt và đôi khi gây rối mắt người sử dụng, việc một số phần mềm khi đưa dữ liệu cập nhật vào bảng tiên lượng thì bên dưới bảng tiên lượng có phân tích luôn vật tư ( VL,NC,M) theo định mức điều này rất trực quan không cần phải tra cứu nhiều rất tiện. Một điều bất tiện nữa là khi làm dư toán theo đơn giá địa phương, nếu trong Gxd không tích hợp đơn giá địa phương thì buộc người dùng phải lên mạng tìm mỏi mắt rồi úp vào để Gxd chạy. Nếu tìm được thì may rồi, còn nếu không thì đành tịt ngòi và có thể tìm được thì không phải trên trang Gxd thì sẽ ở dạng file khác không phải file .CVS, điều này quá bất tiện. Nếu đã có đơn giá hay đơn giá vật liệu địa phương thì Gxd lên lập trình sẵn luôn việc up tự động khi người dùng yêu cầu vì server máy đã kết nối mạng, thay vì thời gian mò mẫm của người dùng. Một số phần mềm đã làm việc này như DELTA 8.0 đã có. Vì chưa dùng nhiều nên rất có thể nhiều ưu điểm của Gxd chưa biết hết!
bạn nói như vậy thì bạn lại chỉ nghiên cứu một phía rồi mình đã sử dụng nhiều phần mềm dự toán rồi những phần mềm khác như delta, G8 nó có bất tiện riêng chứ bạn
mỗi lần làm xong lại phải xuất sang excell bất tiện
sửa chữa khó khăn
còn vấn đề cơ sở dữ liệu nếu bạn dùng bản quyền mua của công ty GXD bạn sẽ được 1 kho tàng đơn giá địa phương kèm theo chỉ trong 1 đĩa CD, còn các phần mềm khác kết nối sever được để tải CSDL thì khi không có mạng cũng vô ích điều này thì đều như nhau
các phần mềm không chạy trên nền excell rất bất tiện khi làm thi công vì khi đi thi công bạn phải làm nhiều đến khối lượng bạn phải dùng hàm dùng lệnh các phần mềm kia sẽ hạn chế về cái đó đó bạn ạ, bạn sử dụng dự toán trên nền excell bạn sẽ có 1 kho tàng hàm công thức thoải mái làm việc
bạn xem lại đi nhé
hiện tại công ty GXD đang gấp rút hoàn thiện bộ CSDL mới của các tỉnh bạn và các đồng nghiệp chào đón nhé
b

arsenal_01

Thành viên có triển vọng
Tôi đang làm kiểm tra thanh quyết toán công trình xây dựng từ năm 2002. Họ lập dự toán dựa trên Định mức số 1242/1998/QĐ-BXD ngày 25/11/1998; Bảng giá ca máy 1260/1998/QĐ-BXD ngày 28/11/1998; Đơn giá xây dựng cơ bản TPHCM. Tuy nhiên khi tìm trong kho dữ liệu CSV của GXD thì không thấy những dữ liệu này. Rất mong anh Thế Anh giúp đỡ cách xử lý thích hợp trong trường hợp này.

_BuiCongTu_

Thành viên rất triển vọng
Website
dutoanchuan.blogspot.com
Mong phần mềm giá xây dựng sẽ thật tốt và thật phỗ biến rộng rãi. Chứ như hiện giờ tôi nhận thấy lỗi nhiều và nghiệp dư lắm. Giá xây dựng có cơ sở đạo tạo khắp nơi và đem phần mềm GXD vào dạy. Nếu phần mềm ko phỗ biến rộng rãi và ko được thì trường chấp nhận dẫn đến người học phải chuyển qua1 phần mềm mới =>> tốn tiền lẫn tốn time.
Tôi thấy và những người xung quanh đều nói phần mềm GXD y chang phần mềm Acitt. Thiết nghỉ pm Acitt đã làm khá tốn rồi thì ko nên...
Trong HCM ở trường đại học mở có thầy Lương Văn Cảnh dạy dự toán rất hay. Tuy nhiên thầy ấy lại dạy = pm Deluxe của thầy ấy. Người học học xong mua pm về nhà ko dùng được phải bỏ, mua pm khác học lại ==>> đã tốn tiền rồi tốn time nữa.

nguyenthong203

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Góp ý bạn ngocminhcold

Cái này bạn sẽ gặp rất nhiều trong các bảng dự toán. Định mức không thể viết hết các CSDL được vì vậy trong trường hợp này theo tôi thì bạn nên vận dụng mã hiệu định mức AE.22112 và thay đổi vật tư rồi tổng hợp lại. Nếu bạn gặp nhiều thì có thể thay đổi hoặc thêm từ điển vật tư là ok ngay

nhaquochoi

Thành viên mới
tôi muốn gop ý với GXD như sau:

tôi muốn bảng DGCT phần khối lượng định mức phải liên kết với KLĐM ở bảng phân tích vật tư. vì có nhiều đầu việc cần phải sử lại khối lượng định mức. khi đó ta chỉ cần sửa khối lượng Đm tại bảng PTVT thì KL ở bảng chênh VT và bảng ĐGCT cũng được điều chỉnh theo.

Ghi chú: có nhiều đầu việc cần phải sửa lại KL ĐM như. công tác khoan cọc nhồi trên trên cạn định mức chỉ có khoan đường kính 1000mm 1300mm 1500mm nhưng thực tế không có gàu khoan D1300mm mà chỉ có loại 1200mm vì vậy ta phải nội suy định mức giữa D1000mm và D1300mm.....

arsenal_01

Thành viên có triển vọng
Cho em hỏi trong bộ cơ sở dữ liệu GXD không có định mức và đơn giá các tỉnh thành thời gian trước nhỉ? Em đang cần bù thông tư cho công trình thi công từ 4 năm trước giờ mới quyết toán tuy nhiên dùng GXD thì bó tay luôn vì không có cơ sở dữ liệu hồi trước.

deathofwar

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Tôi muốn lập một công tác mới mà không có trong dữ liệu định mức thì làm thế nào?
Ví dụ, nhập công tác "Lắp đặt bộ cửa sắt kéo Đài Loan"?
Cảm ơn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới