Các quy định về đền bù, hỗ trợ GPMB trên địa bàn Hà Nội năm 2010

vitbau03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Đây là một số văn bản, cơ sở pháp lý để lên 1 phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ, GPMB trên địa bàn Hà Nội năm 2010:
- Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 của Chính phủ quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư dowload
- Thông tư số 14/2009/TT-BTNMT ngày 1/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và trình tự, thủ tục thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất Dowload;
- Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009 của UBND thành phố Hà Nội quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất trên địa bàn thành phố Hà Nội Dowload;
- Quyết định số 02/2010/QĐ-UBND ngày 18/1/2010 của UBND thành phố Hà Nội quy định về thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư và làm nhà ở nông thôn tại điểm dân cư nông thôn trên địa bàn thành phố Hà Nội Dowload;
- Thông báo số 6838/STC-BG ngày 31/12/2009 của Sở Tài chính Hà Nội về đơn giá bồi thường, hỗ trợ GPMB các loại cây, hoa màu trên địa bàn thành phố Hà Nội năm 2010 Dowload;
- Quyết định số 40/2008/QĐ-UBND ngày 22/10/2008 của UBND thành phố Hà Nội về việc ban hành đơn giá xây mới nhà ở, nhà tạm, vật kiến trúc trên địa bàn thành phố Hà nội Dowload.

Ngoài ra còn 1 số văn bản riêng của từng dự án 1 liên quan đến như hạn mức công nhận đất ở trên địa bàn thành phố, đơn giá thuê nhà, đất thuộc sở hữu của nhà nước, quy định về việc bán nhà thuộc sở hữu nhà nước....
http://www.4shared.com/file/231278504/e911d7c7/ND69CP.html

Last edited by a moderator:
H

hnlan

Guest
tiện thể topic này cho mình hỏi ai có biết văn bản nào quy định giá đền bù (đất vườn, nhà tầng, nhà cấp 4...) của các quận huyện tại TPHCM thì chia sẻ với. Mình mới có file giá đất của UBND TPHCM quy định, nhưng văn bản này ko quy định rõ giá từng loại đất. Mình đang cần để tính giải phóng mặt bằng, trong đó chủ đầu tư yêu cầu phải tách từng loại đất khác nhau ra. Cảm ơn cả nhà trước nhé.

vitbau03

tiện thể topic này cho mình hỏi ai có biết văn bản nào quy định giá đền bù (đất vườn, nhà tầng, nhà cấp 4...) của các quận huyện tại TPHCM thì chia sẻ với. Mình mới có file giá đất của UBND TPHCM quy định, nhưng văn bản này ko quy định rõ giá từng loại đất. Mình đang cần để tính giải phóng mặt bằng, trong đó chủ đầu tư yêu cầu phải tách từng loại đất khác nhau ra. Cảm ơn cả nhà trước nhé.
Theo quy định thì phần đền bù GPMB bao gồm các phần chính sau:
- Đền bù, hỗ trợ đất (mức giá đền bù theo khung giá đất do UBND tỉnh, thành phố ban hành trong năm đó, đối với các dự án có tính chất đặc biệt giá đất sẽ do UBND quy định riêng đặc thù)
- Đền bù hỗ trợ tài sản trên đất bao gồm: Hoa màu, vật nuôi; Nhà ở, vật kiến trúc trên đất;
- Các khoản hỗ trợ khác...

Vì vậy nếu về đất bạn xem ở bảng giá đất Thành phố Hồ Chí Minh 2010 có phân rõ ràng mà:D. Còn về phần đơn giá đền bù hoa màu, vật kiến trúc là của chung cả thành phố bạn ah:)

H

hnlan

Guest
File giá đất tháng 12/2009 của mình có ở dưới đây, nhưng trong file này như mình đã nói, nó chỉ có giá chung 1m2 đất, mà không có phân rõ: đất vườn, đất thổ cư, nhà tầng, nhà trệt v.v.., nên rất khó tính giá GPMB theo yêu cầu của Chủ đầu tư.
Nếu bạn vitbau có file bảng giá đất có phân ra rõ ràng như bạn nói thì gửi cho mình 1 bản với. Cảm ơn nhiều.

File đính kèm

• Gia dat Quan 2.xls
    76 KB · Đọc: 190

vitbau03

File giá đất tháng 12/2009 của mình có ở dưới đây, nhưng trong file này như mình đã nói, nó chỉ có giá chung 1m2 đất, mà không có phân rõ: đất vườn, đất thổ cư, nhà tầng, nhà trệt v.v.., nên rất khó tính giá GPMB theo yêu cầu của Chủ đầu tư.
Nếu bạn vitbau có file bảng giá đất có phân ra rõ ràng như bạn nói thì gửi cho mình 1 bản với. Cảm ơn nhiều.
Nếu để đền bù đất thì chia ra làm các loại như đất ở, đất nông nghiệp( bạn xem giá đất nông nghiệp tại Quyết định số 102/2009/QĐ-UBND ngày 24 tháng 12 năm 2009 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh), giá đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp.
Còn phần nhà tầng, nhà trệt thì là tài sản trên đất bạn phải tìm đơn giá đền bù vật kiến trúc trên đất của UBND thành phố Hồ Chí Minh.

Ví dụ bạn đền bù cho 1 hộ gia đình có 1 thửa đất rộng 150m2 tại đường An Phú quận 2, hiện trạng bây giờ hộ gia đình đó có 1 ngôi nhà 3 tầng tại đó thì bạn tính đền bù như sau(tớ chỉ tính phần bạn quan tâm không kể hỗ trợ khác nhé):
Đền bù đất theo khung giá tại đường An Phú là 4.600.000 tr/1m2 x150m2=690.000.000 đồng;
Đền bù vật kiến trúc trên đất là nhà 3 tầng (áp theo đơn giá của thành phố)
Tổng số tiền đền bù = tiền đền bù đất+ tài sản trên đất

Gio'

Thành viên rất triển vọng
Xin đơn giá hoa màu 2010

Đây là một số văn bản, cơ sở pháp lý để lên 1 phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ, GPMB trên địa bàn Hà Nội năm 2010:
- Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 của Chính phủ quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư dowload
- Thông tư số 14/2009/TT-BTNMT ngày 1/10/2009 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và trình tự, thủ tục thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất Dowload;
- Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009 của UBND thành phố Hà Nội quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất trên địa bàn thành phố Hà Nội Dowload;
- Quyết định số 02/2010/QĐ-UBND ngày 18/1/2010 của UBND thành phố Hà Nội quy định về thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư và làm nhà ở nông thôn tại điểm dân cư nông thôn trên địa bàn thành phố Hà Nội Dowload;
- Thông báo số 6838/STC-BG ngày 31/12/2009 của Sở Tài chính Hà Nội về đơn giá bồi thường, hỗ trợ GPMB các loại cây, hoa màu trên địa bàn thành phố Hà Nội năm 2010 Dowload;
- Quyết định số 40/2008/QĐ-UBND ngày 22/10/2008 của UBND thành phố Hà Nội về việc ban hành đơn giá xây mới nhà ở, nhà tạm, vật kiến trúc trên địa bàn thành phố Hà nội Dowload.

Ngoài ra còn 1 số văn bản riêng của từng dự án 1 liên quan đến như hạn mức công nhận đất ở trên địa bàn thành phố, đơn giá thuê nhà, đất thuộc sở hữu của nhà nước, quy định về việc bán nhà thuộc sở hữu nhà nước....

Cám ơn chị Vịt đã tổng hợp và chia sẻ thông tin. Chị có thể gửi cho em bản khác của Thông báo số 6838/STC-BG về đơn giá BT, hỗ trợ GPMB các loại hoa màu ko ạ? Bản chị up lên in ra mờ quá, em đọc thì được nhưng mấy ông bà nông dân mắt kém đọc ko được. Cám ơn chị nhiều!

H

hnlan

Guest
Nếu để đền bù đất thì chia ra làm các loại như đất ở, đất nông nghiệp( bạn xem giá đất nông nghiệp tại Quyết định số 102/2009/QĐ-UBND ngày 24 tháng 12 năm 2009 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh), giá đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp.
Còn phần nhà tầng, nhà trệt thì là tài sản trên đất bạn phải tìm đơn giá đền bù vật kiến trúc trên đất của UBND thành phố Hồ Chí Minh.Tổng số tiền đền bù = tiền đền bù đất+ tài sản trên đất

Bạn vitbau có thể tìm cho mình cái đơn giá đền bù vật kiến trúc trên đất của TPHCM như bạn nói không? Hoặc bạn nào có thì share với. Dự án mình còn khúc mắc mỗi cái giá đền bù này thôi, mà mình thì không phải dân chuyên.
Xin cảm ơn mọi người trước.

huynhkhacqui

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình gửi cho bạn bảng giá đền bù vật kiến trúc trên địa bàn TP HCM (nhớ nhân thêm hệ số 1.3 có văn bản bổ sung) Quyêt định 12/QĐ-UBND trong mục Văn bản mới trong công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng có đủ đó bạn.

huynhkhacqui

Còn đây là bẳng giá đền bù vật kiến trúc hoa màu áp dụng cho TP HCM (Quyết định 17/QĐ-UBND đó). Trong mục Văn bản mới trong công tác bồi thường giải phóng mặt bằng cũng có đó bạn.

H

hnlan

Guest
Trước hết xin cảm ơn bạn huynhkhacqui rất nhiều. Mình muốn hỏi là : các bảng giá đất đó đều từ năm 2008, không biết là đến giờ có văn bản nào mới hơn không? Bạn có thể gửi mình văn bản nào có quyết định nhân thêm hệ số 1.3 vào giá đất trong QĐ 12 không? Bạn có làm dự án nào ở quận 2 hoặc biết 1 dự án nào về đền bù ở khu quận 2 không? mình muốn tham khảo giá đền bù ở đó.
Mình đang làm dự án đường ở quận 2, có phần giải phóng mặt bằng, đang loay hoay chưa biết cách tính thế nào cho ra giá GPMB chuẩn nhất. Bạn nào làm rồi chỉ hộ với. Mình thấy có bảng giá số 6 của QĐ 102 , định áp dụng nhưng lại bị kêu là giá đó chỉ là giá đất (quá thấp so với thực tế). Bạn vitbau có hướng dẫn là cộng thêm giá vật kiến trúc trên đất, nhưng cụ thể nó là thế nào? bạn vitbau hay bạn huynhkhacqui hay 1 bạn nào đó có làm dự án dạng này, có file thì chia sẻ gỡ rối cho mình với.
Rất mong hồi âm của mọi người. :)

vitbau03

Trước hết xin cảm ơn bạn huynhkhacqui rất nhiều. Mình muốn hỏi là : các bảng giá đất đó đều từ năm 2008, không biết là đến giờ có văn bản nào mới hơn không? Bạn có thể gửi mình văn bản nào có quyết định nhân thêm hệ số 1.3 vào giá đất trong QĐ 12 không? Bạn có làm dự án nào ở quận 2 hoặc biết 1 dự án nào về đền bù ở khu quận 2 không? mình muốn tham khảo giá đền bù ở đó.
Mình đang làm dự án đường ở quận 2, có phần giải phóng mặt bằng, đang loay hoay chưa biết cách tính thế nào cho ra giá GPMB chuẩn nhất. Bạn nào làm rồi chỉ hộ với. Mình thấy có bảng giá số 6 của QĐ 102 , định áp dụng nhưng lại bị kêu là giá đó chỉ là giá đất (quá thấp so với thực tế). Bạn vitbau có hướng dẫn là cộng thêm giá vật kiến trúc trên đất, nhưng cụ thể nó là thế nào? bạn vitbau hay bạn huynhkhacqui hay 1 bạn nào đó có làm dự án dạng này, có file thì chia sẻ gỡ rối cho mình với.
Rất mong hồi âm của mọi người. :)
Có thể do bạn mới bắt tay vào làm và nhiều người cứ "doạ" là phức tạp và loằng ngoằng chứ theo tớ thì làm GPMB chủ yếu là ở thuyết phục các hộ dân thôi chứ làm phương án dễ lắm:D.

Giá đền bù bao giờ cũng bao gồm các khoản đền bù và hỗ trợ, các khoản đền bù hỗ trợ đó bao giờ cũng có khung cho mình áp dụng, bạn làm ở địa bạn nào thì chắc chắn cũng phải đi gặp mặt và "yêu cầu" cung cấp văn bản khu vực đó để mình có cơ sở làm. Có gì chưa rõ lắm bạn cứ PM tớ:)
Đây là file tớ làm theo quy định của Hà Nội rõ ràng bạn xem nhéhttp://giaxaydung.vn/diendan/giai-p...xin-file-mau-den-bu-giai-phong-mat-ba-ng.html
PS: có gì chưa rõ cứ PM tớ hồi đầu tớ làm cũng loạn hết cả lên bây giờ cũng tạm ổn:)

huynhkhacqui

Bạn theo đường link sau: http://giaxaydung.vn/diendan/giai-p...ong-cong-tac-den-bu-giai-phong-mat-ba-ng.html sẽ thấy Quyết định số 64/2008 của UBND thành phố bổ sung cho Quyết định 12. (Tức là vật kiến trúc vẫn đền bù theo QĐ 12 tuy nhiên phải nhân thêm hệ số 1.3 chỉ áp dụng cho đền bù vật kiến trúc).
Còn ở quận mình (Quận Thủ Đức) mình đang thực hiện dự án mở rộng lộ giới xa lộ hà nội (phía Quận 2 cũng đang đền bù) thì đơn giá đền bù đất ở do Sở tài chính thành phê duyệt. Sau khi có đơn giá được phê duyệt, ta lấy đơn giá đó nhân với diện tích thì tính được đơn giá đền bù từng hộ. Còn đối với đất nông nghiệp xen cài (Ở tất cả các Quận nội thành qui định đều là đất nông nghiệp xen cài, không có đất nông nghiệp thuần túy như Quận, huyện ngoại thành) giá đất này được tình = 40% đơn giá đất ở được phê duyệt + giá đất nông nghiệp tại vị trí được đền bù.
Bạn có thể cho mình biết dự án của bạn thực hiện đến bước nào rồi (đầu tiên đo vẽ hồ sơ kỹ thuật/thẩm định đơn giá đất/lập phương án tổng thể/kiểm kê/áp giá, lập phương án bối thường) để mình có thể hổ trợ cho bạn/.

H

hnlan

Guest
Mình cảm ơn 2 bạn vitbau và huyngkhacquy nhiều. Định viết bài trả lời lâu rồi nhưng trang giaxaydung bị die lâu quá nên không làm được. Nhờ file của bạn vitbau, mình đã tính được chi phí GPMB rồi, tất nhiên là tổng mức thôi, chưa đi vào chi tiết. Bạn huynhkhacquy có nói đến QD 64 mà trong đó có nhân hệ số 1.3, mình tìm thì nó là cái QD 92 mới đúng. Anyway cũng cảm ơn bạn nhiều.

hung212

Thành viên có triển vọng
Cám ơn chị Vịt đã tổng hợp và chia sẻ thông tin. Chị có thể gửi cho em bản khác của Thông báo số 6838/STC-BG về đơn giá BT, hỗ trợ GPMB các loại hoa màu ko ạ? Bản chị up lên in ra mờ quá, em đọc thì được nhưng mấy ông bà nông dân mắt kém đọc ko được. Cám ơn chị nhiều!
Chào bạn Vitbau03, mình hiện đang phải xây dựng Quy chế bắt thăm căn hộ, lô đất tái định cư theo Khoản 2, Điều 54 của Quyết định 108/2009/QĐ-UBND Hà Nội. Mình cũng tìm trong forum rồi nhưng hình như không thấy có mẫu Quy chế này thì phải.
Bạn có Bản Quy chế nào không cho mình xin để mình xây dựng với (ah mà mình thực ra đang làm một dự án đặc thù nên cũng không áp dụng toàn bộ QĐ 108 được, nếu có thể bạn có thể giúp mình chút nhé, mình mới vào nghề mà hì. Thanks! nick: hung.dongda@gmail.com)

vitbau03

Chào bạn Vitbau03, mình hiện đang phải xây dựng Quy chế bắt thăm căn hộ, lô đất tái định cư theo Khoản 2, Điều 54 của Quyết định 108/2009/QĐ-UBND Hà Nội. Mình cũng tìm trong forum rồi nhưng hình như không thấy có mẫu Quy chế này thì phải.
Bạn có Bản Quy chế nào không cho mình xin để mình xây dựng với (ah mà mình thực ra đang làm một dự án đặc thù nên cũng không áp dụng toàn bộ QĐ 108 được, nếu có thể bạn có thể giúp mình chút nhé, mình mới vào nghề mà hì. Thanks! nick: hung.dongda@gmail.com)
Gửi bạn quy chế bốc thăm của 1 dự án mình đã làm, nó khá đầy đủ và chi tiết bạn nên đính kèm số hộ và diện tích được hưởng sẽ dễ dàng hơn trong việc bốc thăm.

File đính kèm

• Quy che boc tham nha TDC xom Tien Phong (dot 3).doc
    71 KB · Đọc: 192

hung212

Thành viên có triển vọng
Gửi bạn quy chế bốc thăm của 1 dự án mình đã làm, nó khá đầy đủ và chi tiết bạn nên đính kèm số hộ và diện tích được hưởng sẽ dễ dàng hơn trong việc bốc thăm.

Cảm ơn bạn vitbau03 nhiều nhé!

hung212

Thành viên có triển vọng
Em còn vấn đề này xin các bác chỉ giáo về trình tự, thủ tục GPMB theo QĐ 02 và QĐ 108 thực hiện lần lượt theo các bước sau có đúng không ạ:

1. Ban BTGPMB hướng dẫn CĐT lập Phương án chi tiết BT, HT TDC sau đó trình Hội đồng BT, HTTDC phê duyệt.

2. CĐT Nộp cho Sở TN&MT Phương án chi tiết BT, HT TDC do Hội đồng BT, HTTDC Quận phê duyệt cùng với các tài liệu cần thiết khác theo Khoản 1, Điều 7, QĐ 02.

3. UBND Thành phố căn cứ tờ trình Sở TN&MT ban hành Quyết định thu hồi đất của tổ chức và giao cho CĐT thực hiện GPMB, BT HTTĐC.

4. Sau đó UBND quận ra Quyết định phê duyệt Phương án BTHTTĐC và các bước tiếp theo của công tác GPMB BTHTTĐC được thực hiện theo QĐ 108.

Mong mọi người tham gia góp ý giúp mình!

vitbau03

Em còn vấn đề này xin các bác chỉ giáo về trình tự, thủ tục GPMB theo QĐ 02 và QĐ 108 thực hiện lần lượt theo các bước sau có đúng không ạ:

1. Ban BTGPMB hướng dẫn CĐT lập Phương án chi tiết BT, HT TDC sau đó trình Hội đồng BT, HTTDC phê duyệt.

2. CĐT Nộp cho Sở TN&MT Phương án chi tiết BT, HT TDC do Hội đồng BT, HTTDC Quận phê duyệt cùng với các tài liệu cần thiết khác theo Khoản 1, Điều 7, QĐ 02.

3. UBND Thành phố căn cứ tờ trình Sở TN&MT ban hành Quyết định thu hồi đất của tổ chức và giao cho CĐT thực hiện GPMB, BT HTTĐC.

4. Sau đó UBND quận ra Quyết định phê duyệt Phương án BTHTTĐC và các bước tiếp theo của công tác GPMB BTHTTĐC được thực hiện theo QĐ 108.

Mong mọi người tham gia góp ý giúp mình!
Phương án bạn nói không phải là phương án bồi thường chi tiết, đó là phương án tổng thể, tuy nhiên hiện nay quy trình GPMB không dùng phương án tổng thể thay vào đó là phê duyệt dự toán chi.

1. Chủ đầu tư lập tờ trình dự toán chi phí thực hiện công tác GPMB trình UBND quận, huyện phê duyệt (trong dự toán chi có khái toán tổng số tiền đền bù-GPMB)
2. UBND quận ra quyết định phê duyệt dự toán chi thực hiện công tác GPMB.
3. Chủ đầu tư thực hiện các công việc GPMB như: Kiểm đếm, lên phương án bồi thường chi tiết, công khai....

Nếu dự án của bạn như bạn nêu là phương án tổng thể thì đó là giai đoạn chuẩn bị, phương án tổng thể đó chỉ là bảng khái toán để bạn tính tổng mức đầu tư.

hung212

Thành viên có triển vọng
Không phải đâu bạn vitbau ơi, mình đang lập phương án chi chiết rồi, ý mình đang muốn làm rõ là các vấn đề sau:

- Dự án của mình được áp dụng theo Điểm c, Khoản 2, Điều 7 QĐ 02.

- Nên trong các hồ sơ cần thiết để UBND TP thu hồi đất, giao đất theo Điều 7, QĐ 02 Không cần Phương án tổng thể mà chỉ cần: "e) Phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư đã được Hội đồng bồi thường, hỗ trợ và tái định cư cấp huyện thẩm định theo quy định tại Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009 của UBND Thành phố;" thôi.

- Sau đó, Quyết định thu hồi khu đất dự án đó sẽ được ban hành vào thời điểm nào?

- Sau khi có
Quyết định thu hồi đất Thành phố, UBND Quận mới phê duyệt Phương án chi tiết và giao CĐT tổ chức chi trả tiền hỗ trợ có đúng quy trình không?

joanpille

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Không phải đâu bạn vitbau ơi, mình đang lập phương án chi chiết rồi, ý mình đang muốn làm rõ là các vấn đề sau:

- Dự án của mình được áp dụng theo Điểm c, Khoản 2, Điều 7 QĐ 02.

- Nên trong các hồ sơ cần thiết để UBND TP thu hồi đất, giao đất theo Điều 7, QĐ 02 Không cần Phương án tổng thể mà chỉ cần: "e) Phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư đã được Hội đồng bồi thường, hỗ trợ và tái định cư cấp huyện thẩm định theo quy định tại Quyết định số 108/2009/QĐ-UBND ngày 29/9/2009 của UBND Thành phố;" thôi.

- Sau đó, Quyết định thu hồi khu đất dự án đó sẽ được ban hành vào thời điểm nào?

- Sau khi có
Quyết định thu hồi đất Thành phố, UBND Quận mới phê duyệt Phương án chi tiết và giao CĐT tổ chức chi trả tiền hỗ trợ có đúng quy trình không?

Mình có một vài ý kiến sau:
1/ Theo Quyết định số 02 của UBND thành phố Hà Nội thì Quyết định thu hồi đất, giao đất để Chủ đầu tư thực hiện dự án đầu tư sẽ có sau khi có Quyết định thu hồi đất của từng hộ dân (do UBND cấp huyện, Quận, hoặc Sở TNMT) được phê duyệt.
2/ Hồ sơ trình UBND thành phố ra QĐ thu hồi đất, giao đất theo Khoản 01, Điều 07 của QĐ số 02.
3/ Phương án gửi lên UBND thành phố kèm theo hồ sơ là Phương án bồi thường, hỗ trợ và tái định cư chi tiết của các tổ chức, hộ gia đình và cá nhân đã được HĐ BTHT&TĐC dự án thẩm duyệt (hay còn gọi là Dự thảo phương án) đang niêm yết công khai lấy ý kiến, đồng thời kèm theo Biên bản họp HĐBTHT&TĐC thông qua phương án.
4/ Đối với trường hợp thu hồi quyền sử dụng đất mà có tài sản gắn liền với đất là tài sản công của Nhà nước (Của các cơ quan nhà nước và các doanh nghiệp nhà nước) thì phải có văn bản của Bộ Tài chính về việc cho phép chuyển công năng sử dụng của công sản đó vào mục đích khác.
5/ Theo Điều 56 QĐ số 108 của UBND thành phố Hà Nội thì UBND cấp huyện sẽ phê duyệt phương án chi tiết bồi thường, hỗ trợ và tái định cư cho các hộ gia đình, cá nhân sau thời hạn không quá 05 ngày kể từ ngày ra Quyết định thu hồi đất, giao đất hoặc cho thuê đất. (Mục này nói không rõ, vì theo quy định này, chỉ cần có 1 trong 3 điều kiện trên tức là có" QĐ thu hồi đất hay QĐ giao đất hay QĐ cho thuê đất" thì UBND huyện có thể phê duyệt phương án bồi thường và thực hiện chi trả tiền bồi thường cho các hộ dân; hay là cần đủ cả 03 điêu kiện ở trên).
Theo mình thì chỉ cần có QĐ thu hồi đất của hộ gia đình (do UBND cấp huyện ban hành) để thực hiện dự án đầu tư là đủ điều kiện để có thể phê duyệt phương án và tiến hành chi trả tiền.
Mong bạn cho ý kiến!