Các thắc mắc của dân ngoại đạo liên quan tới vấn đề dự toán, bóc tách khối lượng

magic stone

Thành viên nhiều triển vọng
Tình hình em là dân kinh tế, nay được thử việc ở BQLDA :) coi như việc tiếp xúc với dự toán là bằng số 0. Đang tự mày mò đọc hiểu để cố gắng hiểu ở mức sơ khởi. Các anh chị trong phòng cũng đang bận nên cũng chưa hỏi
Vì kiểu gì có nhiều câu hỏi ngu lắm nên em sẽ xin tạm gom hết vào topic này

Mọi người cho em hỏi:
1) Em thấy 1 trong số các yêu cầu cơ bản là biết đọc bản vẽ. Vậy biết đọc ở mức ntn là có thể chấp nhận được ạ?
2) Bảng dự toán của 1 dự án mẫu em đang xem tham khảo, thì ở mã đơn giá AB.11363, đơn vị là m3, theo em hiểu là tích thể tích đào móng :-? nhưng thấy khi tính thì lại là 5.91 x 13.34 x 1.75 x 1.3
Theo mọi người thì đây là công thức tính thể tích của hình gì ạ :-? và 4 con số trên là biểu hiện của gì ạ (chiều cao, dài,rộng?...)

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
1. Đọc hiểu bản vẽ như bạn đang đi thi công là được.
2. Cái dự toán nó tính thế có nghĩa là dài 13,34 rộng 5,91 cao 1,75 và hệ số vát taluy khi đào thường lấy bằng 1.3 (Lấy gần đúng). Cái hệ số này còn tùy thuộc vào điều kiện địa chất để xác định chính xác là bao nhiêu.

nqduong

Thành viên năng động
Website
www.ketcau.com
2) Bảng dự toán của 1 dự án mẫu em đang xem tham khảo, thì ở mã đơn giá AB.11363, đơn vị là m3, theo em hiểu là tích thể tích đào móng :-? nhưng thấy khi tính thì lại là 5.91 x 13.34 x 1.75 x 1.3
Theo mọi người thì đây là công thức tính thể tích của hình gì ạ :-? và 4 con số trên là biểu hiện của gì ạ (chiều cao, dài,rộng?...)
Đấy là công thức tính thể tích hố móng theo hình chóp cụt: 5.91 (chiều rộng) * 13.34 (chiều dài) * 1.75 (chiều sâu đào móng) * 1.3 (hệ số mở taluy mái dốc => lấy theo kinh nghiệm)
Theo mình, nếu có thời gian bạn nên học một lớp ĐO BÓC KHỐI LƯỢNG VÀ LẬP DỰ TOÁN. Hoặc nghiên cứu thêm tài liệu, giáo tình về đọc bản vẽ và lập dự toán. Đọc được càng nhiều loại bản vẽ, nhiều loại công trình càng tốt. Ngoài ra cần có kinh nghiệm thi công và hiểu về tổ chức thi công nữa.

magic stone

1. Đọc hiểu bản vẽ như bạn đang đi thi công là được.

Thi công em đã được đi đâu ạ. Đọc bản vẽ thì em cũng mới chỉ tạm dừng ở mức là hiểu được kí hiệu trên bản vẽ, rồi mấy con số định hình là ám chỉ kích thước của cái gì. Liệu cần hiểu thêm tới mức nào nữa ạ?
Em là em chưa có thời gian đi học được mới đau :(

magic stone

Mọi người cho em hỏi 1 câu
- Ở AF.11121, bê tông SX bằng máy trộn - đổ thủ công, bê tông lót móng, đá 4x6, chiều rộng >250 cm, mác 100, em thấy có 1 dòng ghi
DM4: 2.68*0.22*0.1
- Nhưng tại AF.81111, liên quan tới ván khuôn
DM4: 2.68*2*0.25/100
Tại sao lại khác nhau thế ạ :-?

nqduong

Thành viên năng động
Website
www.ketcau.com
Bạn hãy chú ý đơn vị của 2 công việc này. AF.11121 có đơn vị m3 (thể tích) ; AF.81111 có đơn vị 100m2 (diện tích).
Bê tông lót thì có thể không cần ván khuôn. DM4: 2.68*2*0.25/100 là công thức tính diện tích ván khuôn của bê tông dầm móng. (ở đây tính diện tích ván khuôn thành dầm thôi).

magic stone

Mọi người cho em hỏi có công thức nào chung dành cho cách tính diện tích ván khuôn ko ạ?

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mọi người cho em hỏi có công thức nào chung dành cho cách tính diện tích ván khuôn ko ạ?
Bạn muốn tính diện tích ván khuôn cấu kiện gì, hạng mục, hình thù nó sao thì mọi người trả lời cho bạn chứ:
Nếu
a: chiều dái [m]
b: chiều rộng [m]
c: chiều cao [m]

thì
Diện tích = axb [m2]
Thể tích = axbxc [m3]

Khối phức tạp thì cần chia nhỏ ra để đưa về những khối giản đơn dễ tính.

magic stone

Bạn muốn tính diện tích ván khuôn cấu kiện gì, hạng mục, hình thù nó sao thì mọi người trả lời cho bạn chứ:
Nếu
a: chiều dái [m]
b: chiều rộng [m]
c: chiều cao [m]

thì
Diện tích = axb [m2]
Thể tích = axbxc [m3]

Khối phức tạp thì cần chia nhỏ ra để đưa về những khối giản đơn dễ tính.
Em tưởng là có công thức chung :">
Ví dụ như cái mã hiệu AF12213, tính ở cột thì em thấy ghi: 0.3*0.22*1.2*10
Theo em hiểu 0.3 là chiều cao, 0.22 là chiều rộng, 1.2 là chiều dài, còn 10 chắc là số lượng cột :-?
Nhưng khi thấy tính diện tích ván khuôn: (0.3+0.22)*2*1.2*10/100
Đến đây thì em ko hiểu toàn bộ tại sao lại tính như thế :-?? và em cũng toàn bị khó hiểu ở các phần liên quan tới tính diện tích ván khuôn

thaonhi

Thành viên rất triển vọng
Ở trên bạn nqduong đã trả lời bạn rồi đó, khi tính khối lượng bê tông thì đơn vị là m3 (dài x rộng x cao)=> 0,3*0,22*1,2*10=0,792m3, còn khi tính khối lượng ván khuôn thì dùng đơn vị tính là 100m2 tức là (dài x rộng)/100=>(0,3+0,22)*2*1,2*10/100=0,1248 (100m2) hay 12,48m2

nqduong

Thành viên năng động
Website
www.ketcau.com
Bạn magic stone khi nghiên cứu dự toán cần kết hợp bản vẽ nữa nhé. Ko thì sẽ giống như kiểu thầy bói xem voi. Bạn xem mã hiệu định mức đấy có tên là gì? Đơn vị thế nào? là sẽ thoát khỏi rắc rối thôi.

magic stone

Bạn magic stone khi nghiên cứu dự toán cần kết hợp bản vẽ nữa nhé. Ko thì sẽ giống như kiểu thầy bói xem voi. Bạn xem mã hiệu định mức đấy có tên là gì? Đơn vị thế nào? là sẽ thoát khỏi rắc rối thôi.

Em cảm ơn. Trong tay em có cả bản vẽ nữa :D nhưng do lần đầu làm nên nhiều khi ko hiểu tại sao lại tính toán như thế :D
Cho em hỏi là với từng loại mã hiệu thì nó có công thức riêng ko :-/

nqduong

Thành viên năng động
Website
www.ketcau.com
Công thức là những phép tính ta đã được học, đều là những phép tính cơ bản cả. (cộng, trừ, nhân, chia, tính thể tích, diện tích). Quan trọng là bạn đọc được gì từ bản vẽ. :D

magic stone

Ở trên bạn nqduong đã trả lời bạn rồi đó, khi tính khối lượng bê tông thì đơn vị là m3 (dài x rộng x cao)=> 0,3*0,22*1,2*10=0,792m3, còn khi tính khối lượng ván khuôn thì dùng đơn vị tính là 100m2 tức là (dài x rộng)/100=>(0,3+0,22)*2*1,2*10/100=0,1248 (100m2) hay 12,48m2

Tức là cứ khi nào tính khối lượng ván khuôn thì sẽ đổi thành (dài x rộng x cao) => (dài + rộ ng)*2*cao/100 đúng ko ạ?
Thế tại sao công thức ở dưới này lại khác thế ạ?

Bạn hãy chú ý đơn vị của 2 công việc này. AF.11121 có đơn vị m3 (thể tích) ; AF.81111 có đơn vị 100m2 (diện tích).
Bê tông lót thì có thể không cần ván khuôn. DM4: 2.68*2*0.25/100 là công thức tính diện tích ván khuôn của bê tông dầm móng. (ở đây tính diện tích ván khuôn thành dầm thôi).

nqduong

Thành viên năng động
Website
www.ketcau.com
Nếu có thời gian, bạn hãy đọc về biện pháp thi công để xem người ta thi công công tác này như thế nào, cần những công việc gì nhé.
Tính ván khuôn cột thì tính diện tích xung quanh của hình hộp chữ nhật (vì phải ghép coffa 4 mặt).
Tính ván khuôn dầm móng thì chỉ tính vk thành dầm thôi (chỉ ghép coffa 2 mặt).
Bạn để lại nick yahoo có gì sẽ trao đổi thêm cho nhanh.

magic stone

Mọi người cho em hỏi về cách tính thể tích dầm
Ở mã hiệu AF.12313, D1-1: (12.36 - 0.22*5)*0.22*0.25, mọi người có thể cho em biết ý nghĩa của các số trên được không :-/

trungxd7

Thành viên mới
bạn gà quá, dân kinh tế thì muốn bóc được thì học 5 năm nữa nhé. không phải k có lý do mà chúng tôi phải học 5 năm đầu, bạn đòi học một vài tháng mà biết được thì a em xây dựng chắc thất nghiệp hết

magic stone

bạn gà quá, dân kinh tế thì muốn bóc được thì học 5 năm nữa nhé. không phải k có lý do mà chúng tôi phải học 5 năm đầu, bạn đòi học một vài tháng mà biết được thì a em xây dựng chắc thất nghiệp hết

Mình thì không dám kì vọng là giỏi hay thành thạo, nhưng hi vọng là sẽ được biết những gì cơ bản nhất, hoặc hi vọng chí ít là có cái dự toán và bản vẽ thì cũng có thể hiểu là tại sao lại tính toán như vậy, chứ khả năng tự làm từ a tới z thì e răng hơi khó.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
DT làm nhiều sẽ có KN, 1 yêu cầu cơ bản là phải cân nhắc hết sức cẩn thận! sai 1 li có thể đi cả tỷ như chơi! nhất là các công tác về đâò, đắp,...

langtumeo

12,36-0,22*5 = chiều dài dầm. (0,22x5- đó là số phần giao của (cột, hoặc dầm khác)
0,22 = chiều rộng dầm
0,25 = chiều cao dầm
Kích thước dầm của bạn có thể là: 220x350 (sàn dầy 100)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới