Các thảo luận, trao đổi về sử dụng phần mềm Dự thầu GXD

cheguevera

Thành viên nhiều triển vọng

- Mình thấy phần tiện ích của dự toán và dự thầu cho thêm tiện ích điều chỉnh thông số như bên acitt thì rất ok.

- Lệnh cập nhật công tác trong sheet DGCT sang PTVT mình chưa thấy chạy bác Thế Anh àh.

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
- Mình thấy phần tiện ích của dự toán và dự thầu cho thêm tiện ích điều chỉnh thông số như bên acitt thì rất ok.
Bạn nhập vào sheet Ts cũng dễ dàng rồi, lập trình làm gì nữa cho cầu kỳ? Hơn nữa, nếu bạn làm dự thầu nhiều công trình loại gì, có thể chỉnh template cho luôn loại đó, khỏi cần để ý các thông số đó luôn.
Ngoài ra, trên menu Dự thầu GXD, bạn có lệnh Đổi tên công trình / hạng mục cũng cho phép đổi các thông số đó mà. Nhưng từ khi có thể nhập trực tiếp vào sheet Ts, tôi ít khi dùng lệnh này.

- Lệnh cập nhật công tác trong sheet DGCT sang PTVT mình chưa thấy chạy bác Thế Anh àh.
Sau khi sửa chữa 1 một công tác, kích một ô của công tác đó, trong sheet DGCT kích phải chọn lệnh Cập nhật công tác này sang PTVT. Tôi thực hiện thấy hoạt động rất tốt. Không biết bạn thao tác thế nào?

cheguevera

- Ý mình nói là cái bảng biểu đó mình tra cảm thấy tiện và nhanh hơn là tra ở bảng bảng TS của phần mềm GXD
- Còn mình dùng lệnh cập nhật công tác trong sheet DGCT sang PTVT như trong hình nhưng không thấy chạy bác ah
View attachment 46814View attachment 46815

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
- Ý mình nói là cái bảng biểu đó mình tra cảm thấy tiện và nhanh hơn là tra ở bảng bảng TS của phần mềm GXD
- Còn mình dùng lệnh cập nhật công tác trong sheet DGCT sang PTVT như trong hình nhưng không thấy chạy bác ah
View attachment 46814View attachment 46815
1. Cũng tùy quan điểm. Có người thì thích nhập trực tiếp vào Excel hơn. Tôi lại đánh giá nhập vào sheet Ts tiện hơn và mềm dẻo hơn. Bạn lưu ý Thông tư 04/2010/TT-BXD đang sửa đổi, các trị số định mức đó đổi khác thì bạn làm sao? Hơn nữa các định mức đó để lập dự toán, Nhà thầu đâu có cố định các định mức tỷ lệ đó được?
2. Bạn làm sai quy trình rồi:
B1. Phân tích đơn giá chi tiết (tất nhiên căn chỉnh theo giá đưa vào VT, VLHT, NC, GCM...)
B2. Đưa các đơn giá vào sheet GDT...
B3. Phân tích vật tư dự thầu
B4. Nếu có sửa ở sheet DGCT thì giờ mới cần cập nhật sang PTVT chứ. Bảng PTVT trống không thì sao gọi là cập nhật? Phải tạo nó mới, sau đó nó cũ đi hoặc thiếu thì mới cập nhật chứ.

cheguevera

Ah há. Nhưng mình thấy bấm phân tích vật tư xong không thấy tổng hợp hao phí bên bảng Vật tư Bác Thế Anh

ledinhlinh

Thành viên có triển vọng
Anh chị cho em hỏi một chút, khi phân tích đơn giá chi tiết cho công tác bê tông, nếu chúng ta sử dụng bê tông thương phẩm nhưng khi chương trình mặc định chạy sẽ phân tích ra hao phí của các vật liệu như: cát, đá, xi măng, nước. Vậy nếu muốn sửa thành bê tông thương phẩm và phần vật liệu chỉ còn hao phí vữa bê tông thì làm như thế nào ạ? Trong dự toán thì chỉ cần bỏ cái mã vữa đi là xong, nhưng em mới làm quen với dự thầu gxd nên đang còn bỡ ngỡ. Mong các anh chị chỉ giáo ạ. Em cảm ơn nhiều!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Anh chị cho em hỏi một chút, khi phân tích đơn giá chi tiết cho công tác bê tông, nếu chúng ta sử dụng bê tông thương phẩm nhưng khi chương trình mặc định chạy sẽ phân tích ra hao phí của các vật liệu như: cát, đá, xi măng, nước. Vậy nếu muốn sửa thành bê tông thương phẩm và phần vật liệu chỉ còn hao phí vữa bê tông thì làm như thế nào ạ? Trong dự toán thì chỉ cần bỏ cái mã vữa đi là xong, nhưng em mới làm quen với dự thầu gxd nên đang còn bỡ ngỡ. Mong các anh chị chỉ giáo ạ. Em cảm ơn nhiều!
Bạn vào menu Dự thầu GXD -> Các tùy chọn, sau đó chọn Phân tích vật liệu vữa. Khi đó bạn tra đơn giá nào có vữa sẽ không phân tích ra cấp phối X:C:Đ:N nữa.

ledinhlinh

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn bác Thế Anh. Thế nhưng có một vấn đề em chưa hiểu, nếu đã là bê tông thương phẩm rồi thì tại sao lại cần máy trộn nữa? Hơn nữa khi phân tích vật tư dự thầu (PTVT) thì lại vẫn là hao phí Cát, Đá, X, N chứ không phải là hao phí bao nhiêu m3 vữa BT. Bên cạnh đó, phần phân tích giá vữa, chương trình mặc định là giá vữa bằng tổng giá của các thành phần cốt liệu. Vậy vấn đề này phải giải quyết thế nào ạ? Mong anh Thế Anh bớt chút thời gian chỉ giúp em ạ. Em cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thế nhưng có một vấn đề em chưa hiểu, nếu đã là bê tông thương phẩm rồi thì tại sao lại cần máy trộn nữa?
Đây là do bạn áp mã sai. Bạn đọc lại định mức 1776 (hoặc quyển đơn giá địa phương) nhé. Có các mã định mức, đơn giá bê tông đổ bằng thủ công sử dụng máy trộn, có công tác dùng bê tông thương phẩm hoặc trạm trộn tại hiện trường. Bạn chọn mã dùng bê tông thương phẩm đúng thì sẽ không có máy trộn.
Hơn nữa khi phân tích vật tư dự thầu (PTVT) thì lại vẫn là hao phí Cát, Đá, X, N chứ không phải là hao phí bao nhiêu m3 vữa BT.
Hiện tại bạn giải quyết vấn đề này như sau:
- Tra mã tính đơn giá chi tiết (trong sheet DGCT), sau đó gọi mã vào sheet GDT, rồi Phân tích vật tư dự thầu.
- Trong sheet DGCT, chọn mã nào dùng bê tông thương phẩm rồi kích phải chuột chọn Cập nhật công tác này sang PTVT.
Về phía chúng tôi, sẽ cập nhật tình huống này, để phiên bản tới khi đã chọn không phân tích vữa thì trong PTVT cũng không phân tích ra X:C:D:N nữa.
Bên cạnh đó, phần phân tích giá vữa, chương trình mặc định là giá vữa bằng tổng giá của các thành phần cốt liệu. Vậy vấn đề này phải giải quyết thế nào ạ?
Bạn nhập giá vữa bê tông thương phẩm đè lên vị trí tổng giá (để tiện kết nối sang các sheet khác). Còn lại có thể xóa các dòng cốt liệu đi.

ledinhlinh

Thành viên có triển vọng
Anh chị cho em hỏi chút ạ, để kiểm tra giá gói thầu thì có nên sử dụng phần mềm Dự thầu GXD không ạ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Anh chị cho em hỏi chút ạ, để kiểm tra giá gói thầu thì có nên sử dụng phần mềm Dự thầu GXD không ạ?
Bạn ơi! Tùy bạn xem xét, quyết định và lựa chọn nhé. Tôi có nói là phần mềm Dự thầu GXD tốt, tôi có nói hay đến mấy thì bạn cũng nên tự mình kiểm chứng. Hãy chạy các mã đơn giá rồi đọ lại với các quyển định mức, đơn giá in. Hãy lấy hồ sơ thầu của nhà thầu ra rồi chạy thử, nếu không hết được thì hãy làm xác suất, càng tra cứu nhiều, tính toán nhiều càng tốt... Khi thấy mọi thứ đều OK thì bạn có thể tin tưởng.

Người Mỹ có câu: Nghi ngờ là điều không tốt, nhưng nghi ngờ để dẫn đến tin tưởng tuyệt đối là điều cần thiết phải làm.

ledinhlinh

Thành viên có triển vọng
Vâng, em cảm ơn anh nhiều ạ!

quanghung_huds

Thành viên mới
Xin chào bác Thế Anh và các bác trong diễn đàn. Em mới được tặng và thử sử dụng phần mềm dự toán GXD. Qua tìm hiểu sử dụng em thấy khá ok nhưng có một vấn đề nho nhỏ là khi em sử dụng đơn giá sửa chữa HN2011 thì PTVT hoàn toàn không phân tích vữa? Bác Thế Anh và các bác giúp em lỗi này với! Xin cảm ơn !
Thêm nữa là tải các file dữ liệu csv của phần mềm ở đâu, em đã tìm trong Hội quán GXD (dutoanGXD.vn) mà vẫn không thấy. Tiện thể bác nào tốt bụng cho em xin file các file csv của các tỉnh phía Bắc được không ạ. Hòm thư: mr.hungvc2@gmail.com. Em xin cảm ơn lần nữa!

Last edited by a moderator:

tblackhawk

Thành viên có triển vọng
Bảng phân tích hao phí không cập nhật được từ bảng phân tích vật tư dự thầu ? bác Thế Anh giải quyết vấn đề này giùm đi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới