Các Tình huống thanh,quyết toán!

• Khởi xướng hien
  • Ngày gửi
T

td.bitexco

Guest
Chỉ định thầu

Vậy thì bác có thể cho em hướng giải quyết không? Vì em đang vướng chỗ này nên chưa có hướng giải quyết. Em hỏi điều đó là có cơ sở. Vì:

- Trong quyết định chỉ định thầu thì giá chỉ định thầu ghi là: Giá trị tạm tính: ........ đồng
- Trong hợp đồng: Mục 7.2, Điều 7 ghi rằng
.............
+ Giá trị thanh toán theo quy định của nhà nước hiệnhành, công trình hoàn thành, quyết tóan được cấp thẩm quyền phê duyệt.

Vậy thì bạn nói rõ thêm thời điểm thực hiện công tác chỉ định thầu này là khi nào. Quy trình chỉ định thầu thực hiện ra sao và nhà thầu có trình hồ sơ đề xuất thực hiện công việc hay không? hồ sơ yêu cầu nêu những gì và hợp đồng ký kết ra sao?. Nếu hợp đồng ghi giá trị tạm tính có lẽ là hình thức hợp đồng điều chỉnh giá hay theo đơn giá cố đinh đúng ko?. Nếu ko có hồ sơ đề xuất thì căn cứ vào thiết kế được duyệt và dự toán được duyệt để kiểm soát quá trình thành toán.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Vậy thì bạn nói rõ thêm thời điểm thực hiện công tác chỉ định thầu này là khi nào. Quy trình chỉ định thầu thực hiện ra sao và nhà thầu có trình hồ sơ đề xuất thực hiện công việc hay không? hồ sơ yêu cầu nêu những gì và hợp đồng ký kết ra sao?. Nếu hợp đồng ghi giá trị tạm tính có lẽ là hình thức hợp đồng điều chỉnh giá hay theo đơn giá cố đinh đúng ko?. Nếu ko có hồ sơ đề xuất thì căn cứ vào thiết kế được duyệt và dự toán được duyệt để kiểm soát quá trình thành toán.
Nhà thầu không có hồ sơ đề xuất, và hợp đồng ghi như vậy tức là hợp đồng điều chỉnh giá!
Vậy thì bây giờ em quyết tóan nhưng khôgn vượt qua tổng mức đầu tư được duyệt!
Ý em ban đầu là tìm kiếm ra cơ sở như: Cây dương liễu: xxxx đồng; cây cỏ: xxxx đồng.
Vì điều đó sẽ thuận tiện cho quá trình quyết tóan. Nhưng để có giá đó mình phải dựa vào nhiều cơ sở chứ không nhất thiết là hóa đơn hay đơn giá nhà nứơc ban hành (bộ đơn giá từ năm 2003) mà!
Dù sao cũng cảm ơn bác td.bitexco đã góp ý.
Thanks once again!

haitrang

Thành viên có triển vọng
:)
+/ Những vật tư có trong thông báo giá của Liên sở tài chính thì lấy <= thông báo giá (thông thường thì bằng, nhỏ hơn nếu giữa CDT và Nhà thầu có sự thỏa thuận hoặc nhà thầu chót dại cung cấp hóa đơn VAT vật tư thấp hơn giá trong thông báo giá)
+/ Những vật tư không có trong thông báo giá tại thời điểm thi công của Liên sở tài chính, giữa CDT và nhà thầu có sự thỏa thuận về giá (được sự đồng ý của cấp có thẩm quyền và phù hợp với điều kiện thực tế)
+/ Ngoài ra, tất cả các công trình chỉ định thầu trong bộ hồ sơ quyết toán phải có bản sao hóa đơn VAT của tất cả vật tư thiết bị thi công, ở đâu thì mình ko biết, riêng sở tài chính HN nếu hóa đơn mua vật tư của bạn thấp hơn giá trong thông báo giá tại thời điểm thi công, hiển nhiên bạn bị trừ đơn giá, chênh lệch giá vật tư giữa thông báo giá và giá mua chưa bao giờ được coi là thu nhập hợp pháp của nhà thầu (ngoài ra, nó còn liên quan đến thủ tục hoàn thuế của nhà thầu), đấy là những điều mình biết.
Mà mình nhớ kô nhầm, anh bạn Tanlinh này đang nói ở một chủ đề khác là chỉ định thầu ko cần cung cấp hóa đơn VAT cơ mà? hì
Với những gì tanlinh đã viết, đã hỏi và đã tham gia ở diễn đàn này, ......................................! :D

aliphuoc

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi tình huống quyết tóan của em như thế này nhé:
Em đang làm quyết toán công trình trồng cây cảnh, cây cỏ trang trí ở dãi phân cách của đường 1 chiều. Được thi công cuối năm 2006
Hồ sơ quyết tóan của chủ đầu tư lập lên căn cứ các văn bản sau:
- Khối lượng quyết tóan căn cứ biên bản nghiệm thu hòan thành.
- Định mức kèm theo QĐ 39/2002/QĐ-BXD
- Áp dụng đơn giá chuyên ngành vệ sinh môi trường đô thị tập II khu vực thành phố Buôn Ma Thuột, tỉnh đăk lăk kèm theo quyết định số 1625/QĐ-UB ngày 04 tháng 06 năm 2003 của UBND tỉnh đăk lăk
Và sau đó em đề nghị chủ đầu tư bổ sung thêm hóa đơn khi mua cây để thi công. Nhưng CĐT lại bổ sung hóa đơn thanh toán giữa chủ đầu tư và nhà thầu thi công công trình đó. Giá trị hóa đơn đựơc tính bằng: Giá trị xây lắp + Chi phí XD láng trại. Còn hóa đơn từng loại cây khi mua thì không thấy đâu.
Mong các bác cho ý kiến xem trong trường hợp này thì CĐT làm như vậy có gì sai không?
Bây giờ em pải quyết toán công trình này như thế nào? Khi chưa đủ tất cả các cơ sở!

Quyết toán thực hiện theo Thông tư 33/2007/TT-BTC và 98/2007/TT-BTC, đối với Hợp đồng trọn gói thì không cần kiểm tra Hóa đơn từng loại cây; Hợp đồng theo đơn giá thì phải kiểm tra hóa dơn muc từng loại cây.

minhj

Thành viên rất triển vọng
Tình huống quyết toán.

Có một công cụ vô cùng quan trọng đối với các nhà tư vấn Lập dự án/ Thiết kế/Thi công đó là đơn vị Kiểm toán độc lập.
Nếu có nó, mọi thứ thật đơn giản hơn nhiều.

nguoivodanh1805

Thành viên có triển vọng
Về chứng từ trong thanh quyết toán

Đơn vị tôi là chủ đầu tư của một dự án. Hiện đang làm công tác quyết tóan cho các đơn vị đã thực hiện các hạng mục chuẩn bị đầu tư ( Hợp đồng điều chỉnh giá) . Về phía Nhà thầu và phòng tôi đã hoàn tất các thủ tục để quyết tóan, song Phòng TC-KT yêu cầu Nhà thầu phải xuất trình hóa đơn đầu vào và các chứng từ thanh toán khác để bổ sung vào hồ sơ.
Tôi đã đọc trong 99, 33 và 98 song không thấy một qui định cụ thể nào về việc xuất trình bản photo trong hồ sơ quyết toán. Vậy xin được hỏi yêu cầu của Phòng Kế toán như vậy là đúng hay sai ? Nêu đúng thì thực hiện theo văn bản nào ?
Đang rất cần sự trợ giúp

gogo

Thành viên có triển vọng
kiểm toán độc lập nếu có năng lực và kinh nghiệm ngon lành thì quá ok, còn nếu không thì....khổ thêm cho cả A, B.

H

huongktxd

Guest
Thẩm tra thanh quyết toán

Hiện em đang làm công việc là thẩm tra thanh quyết toán (em làm cho chủ đầu tư). Nhưng em vẫn chưa biết nội dung thẩm tra của em là những nội dung gì (lần đầu tiên em làm mà !!:">). Mong được các bậc tiền bối chỉ bảo!

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hiện em đang làm công việc là thẩm tra thanh quyết toán (em làm cho chủ đầu tư). Nhưng em vẫn chưa biết nội dung thẩm tra của em là những nội dung gì (lần đầu tiên em làm mà !!:">). Mong được các bậc tiền bối chỉ bảo!

Bạn xem tại mục VI phần II thông tư 33/2007/TTT-BTC ngày 9/4/2007 nhé!

Có nói rất chi tiết rồi đó bạn à!

chi chi

Thành viên nhiều triển vọng
Quyết toán phần việc Chủ đầu tư tự thực hiện

Tôi có một vấn đề mong được mọi người giúp đỡ. Công ty tôi là Chủ đầu tư một công trình nhà chung cư. Phần xử lý nền móng do đội trực thuộc thi công. Bây giờ khi làm quyết toán cho phần xử lý nền móng sẽ phải làm thế nào? Chủ đầu tư tự thực hiện thì có phải đợi đến khi bán được sản phẩm mới xác định được đầu thu không? Mong mọi người giúp đỡ.

H

hoanghungtdh

Guest
Bạn đọc Thông tư 33/2007/TT-BTC ngày 09/04/2007 về hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn nhà nước và Thông tư 98/2007/TT-BTC ngày 09/08/2007 sửa đổi một số điều của Thông tư 33

X

XDVietnamthoibaogia

Guest
Phat sinh khong do nha thau gay ra

Chào bạn
Bạn hãy trao đổi với sếp bạn để sếp bạn trao đổi cụ thể với người thực quyền của Chủ đầu tư . Những phát sinh không do nhà thầu gây nên và phát sinh do thay đổi chính sách của nhà nước đều được tính bạn ạh. bây giờ bạn trao đổi với sếp của bạn và tiến hành lập dự toán phát sinh (hoặc thuê đơn vị tư vấn họ lập tất nhiên là CDT thuê rồi). Trong dự toán phát sinh đó bạn đưa ra các phát sinh không do lỗi bên bạn như:
*Phát sinh bù nhân công, máy theo Thông tư 07/2006/TT-BXD bạn lập theo hướng dẫn BXD và chỉ bù cho KL công việc thi công tại thời điểm từ 01/10/2006 trở đi vì vậy bạn cần lập biên bản xác nhận khối lượng công việc thực hiện trước và sau 1/10/06 có xác nhận của TVGS, CĐT và bên bạn nhé. đồng thời phải ký phụ lục HĐ bổ sung theo hướng dẫn.
*Phát sinh do thay đổi biện pháp thi công từ bê tông thủ công sang bê tông thương phẩm. (vấn đề ps này bạn cần có biên bản phát sinh hiện trường có ý kiến CĐT, TVTK, TVGS và nhà thầu nêu rõ nguyên nhân tại sao lại thay đổi?).
Những phát sinh về giá chỉ những vật tư được phép thay đổi theo 09/2008/TT-BXD may ra có thể áp dụng văn bản này. (nói chung phần này đặc biệt khó mà được bù phát sinh. tuy nhiên vẫn có cách có thể được bù và chủ đầu tư ủng hộ nhưng phải hỏi chi tiết rõ thì mới tư vấn được).
Sau đấy thương thảo để ký phát sinh và làm thủ tục theo hướng dẫn của BXD rồi mới làm hoàn công.
Có gì cần hỏi thêm bạn liên lạc với mình 0978150168.
Chúc bạn thành công.