Các vấn đề về chi phí khảo sát, thiết kế

• Khởi xướng nmha
  • Ngày gửi

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Thực ra việc bãi bỏ định mức đã ban hành là để phù hợp với việc quản lý chi phí đầu tư xây dựng theo ND99 thôi. Sau đó Bộ xây dựng sẽ công bố theo dạng văn bản. Định mức công bố đa phần là giống định mức cũ. Chỉ có một số phần việc có thay đổi thôi.
Ví dụ đối với công tác khảo sát
Định mức 28/2005/QĐ-BXD được bãi bỏ và thay thế bằng định mức công bố tại CV số 1779/BXD ngày 16/08/2007.
Việc lập dự toán hiện tại theo mình bạn cứ sử dụng đơn giá khảo sát cũ do địa phương ban hành đối với những phần việc không có sự thay đổi về định mức. Phần việc nào có thay đổi thì xây dựng lại đơn giá theo sự thay đổi đó. Việc điều chỉnh đơn giá vật liệu nhân công theo thông tư của Bộ Xây dựng.

huudom

Thành viên rất triển vọng
Theo như cháu biết thì chi phí quản lý dự án được tính theo phần trăm của chi phí xây dựng và chi phí thiết bị trong tổng múc đầu tư được duyệt. Bác tìm đọc quyết định 10/2005/QĐ-BXD ngày 15/4/2005 ban hành định mứ chi phí Quản lý dự án đầu tu xây dựng công trình. Trong đó có các hệ số áp dụng cho các loại công trình.
Hy vọng thông tin này của cháu sẽ giúp bác được 1 chút. Có gì sai bác góp ý cho cháu với nhé!:)

Đã có công báo định mức chi phí quản lý dự án mới rồi. Định mức này ban hành kèm theo văn bản số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007. Chúc bạn thành công.

tandoan

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Phải tính toán như anh Đào Vũ Chính nói trên

Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi: Theo định mức trên, mình tiếp tục phải xây dựng đơn giá. Nhưng mà Sở TCVG của các tỉnh chỉ thấy thông báo giá vật liệu xây dựng, giá vật liệu chuyên ngành dùng trong khảo sát thì mình phải lấy ở đâu nhỉ?

Bạn ah, việc này thì phải thực hiện lập lại và tính toán (theo địa phưong ấy) như anh Chính nói vậy.
Nhân tiện cũng hỏi anh Chính là anh đã có file đơn giá PHẦN KHẢO SÁT của tỉnh Bình Phước và của tỉnh Đắc Nông không, em rất cần !

T

TranDaiNghia

Guest
Theo quyết định số 26/2007/QĐ-BXD ngày 21/9/2007 của Bộ Xây dựng, định mức số 28/2005/QĐ-BXD ngày 10/8/2005 đã bãi bỏ. Các bạn cho mình hỏi: Vậy bay giờ lập dự toán chi phí khảo sát công trình ở các địa phương thì lập theo đơn giá/định mức nào? Khó áp dụng quá, mình vẫn làm tạm theo đơn giá cũ, rồi điều chỉnh lại chi phí nhân công, nhưng mà làm như thế là vẫn trái QĐ 26.

- Đơn giá xây dựng, đơn giá khảo sát là của UBND ban hành áp dụng cho địa phương, định mức dự toán XDCT là do Bộ Xây dựng ban hành áp dụng thống nhất trong cả nước. Định mức do Bộ Xây dựng ban hành hết hiệu lực, nhưng UBND tỉnh chưa hủy bỏ QĐ ban hành đơn giá thì vẫn áp dụng đơn giá đó được.
- Nếu dự án của bạn thực hiện theo Nghị định 99, bạn hoàn toàn có thể tham khảo Định mức dự toán công trình - Phần khảo sát theo CV1779/BXD ngày 16/08/2007, giá vật tư đến hiện trường xây lắp, chế độ chính sách cho người lao động tại vị trí có công trình xây dựng.. để xây dựng (chiết tính) đơn giá trình Hội đồng quản trị phê duyệt áp dụng cho công trình.!

C

chuotdong

Guest
Chi phí khảo sát bạn phải lập dự toán sau đó trình chủ đầu tư phê duyệt.

Chi phí chung Khảo sát =70% theo 14/2005/TT-BXD có phải không nhỉ ? Nhưng mình thấy 14/2005/TT-BXD hết hiệu lực rồi ? vậy theo văn bản nào :beat:

tandoan

Chi phí chung Khảo sát =70% theo 14/2005/TT-BXD có phải không nhỉ ? Nhưng mình thấy 14/2005/TT-BXD hết hiệu lực rồi ? vậy theo văn bản nào :beat:

Chào bạn; bạn có nhầm là thông tư 14/2005/TT-BXD là hết hiệu lực không. Vì đến giờ chưa có quyết định nào bãi bỏ thông tư này mà. :confused:

C

chuotdong

Guest
Ồ, chắc mình nhầm vì thấy nó tham chiếu đến 04/2005/TT-BXD

B

Betyty

Guest
Em cũng thế nè

Chào anh chị,
Em đang lên dự toán kinh phí khảo sát đo đạc địa hình để lập quy hoạch chi tiết 1/500 KCN. Quyết định 3825/2007/QĐ-UBND của Tỉnh Thanh Hóa đã bãi bỏ Quyết định số 2994/2006/QĐ-UBND ban hành đơn giá khảo sát tỉnh Thanh Hóa nên em rất lúng túng trong việc dựa trên cơ sở nào để tính.Anh chị trong diễn đàn có thể chỉ giúp em được không ạ?Và e có thể tham khảo những văn bản nào để lên dự toán kinh phí khảo sát đo đạc địa hình.:confused:
Em cảm ơn anh chị.

ờ đề tài hay thế mà không ai ủng hộ và giúp đỡ nhỉ ???. Như vậy việc khảo sát tại Thanh Hóa đành chờ sao? bây chừ làm thì căn cứ vô đâu ?
CÁC PÁC RA TAY TÌM GIÚP VỚI !!!
THANKS SO MUCH

tandoan

Mình đang phải lập tổng mức đầu tư của dự án gồm cac hạng mục: đường giao thông , san nên , cáp thoát nước, nhà ở. Mình chưa hiểu phần chi phí khảo sát lập và tính thế nào. Mình chưa hiểu gì về khaở sát cả. Mọi người ơi giúp mình với. Hoặc là ai co file mẫu thì cho mình xin với nhé.

Chào bạn!
Vấn đề bạn đặt ra ở đây là làm Tổng mức đầu tư cho bước nào, vì các bước sẽ có các văn bản áp dụng cho các bước đó.
Vi du lam:
- Báo cáo cơ hội đầu tư thì làm dự toán theo các chỉ số giá xây dựng theo Văn bản số 1599/BXD – VP; Văn bản số 1600/BXD – VP; Văn bản số 1601/BXD – VP.
- Lập Báo cáo đầu tư thì theo QĐ 11/2005/QĐ-BXD.
và vân vân.
Chúc bạn hoàn thành công việc tốt!

tandoan

Tài liệu phục vụ lập dự toán

Một số tài liệu liên quan đến lập dự toán công tác khảo sát:

Bổ sung thông tư số 12/2008/TT-BXD. Hướng dẫn việc lập và quản lý chi phí khảo sát xây dựng; thay thế Thông tư số 14/2005/TT-BXD

File đính kèm

• TT 12-2008-TT-BXD.doc
    64 KB · Đọc: 572
Last edited by a moderator:
N

nguyenxuanloc

Guest
Hỏi về đơn giá khảo sát chuyên ngành điện.

Anh Trần Đại Nghĩa à? mình là Lộc ở Quảng Trị đây. Áp dụng đơn giá khảo sát của địa phương như anh nói là rất đúng, hiện nay minh cũng đang áp dụng như thế, nhưng đơn giá của địa phương mình là chuyên ngành xây dựng nên áp dụng mình thấy chưa hợp lý lắm. Ở địa phương của Nghĩa có phần đơn giá khảo sát chuyên ngành điện không?

tandoan

phần đơn giá khảo sát chuyên ngành điện

Anh Trần Đại Nghĩa à? mình là Lộc ở Quảng Trị đây. Áp dụng đơn giá khảo sát của địa phương như anh nói là rất đúng, hiện nay minh cũng đang áp dụng như thế, nhưng đơn giá của địa phương mình là chuyên ngành xây dựng nên áp dụng mình thấy chưa hợp lý lắm. Ở địa phương của Nghĩa có phần đơn giá khảo sát chuyên ngành điện không?

Chào bạn Lộc!
Mình tên Tấn, chứ kg phải là Nghĩa.
Mình có tải đc 1 file về đơn giá chuyên về ngha2nh điện của Bộ Công Nghiệp nhưng các quyết định kèm theo để chứng minh chưa đc. Nếu bạn mà có các quyết định đó thì gửi lại cho mình nha!

sontkkc

Thành viên mới
Hỏi chi phí giám sát khảo sát

Hiện nay theo công văn 1751 chỉ có chi phí giám sát thi công và giám sát lắp đặt . Còn chi phí giám sát khảo sát thì được tính như thế nào ? mong được hướng dẫn.

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hiện nay theo công văn 1751 chỉ có chi phí giám sát thi công và giám sát lắp đặt . Còn chi phí giám sát khảo sát thì được tính như thế nào ? mong được hướng dẫn.

Mình thấy các dự án mình từng làm trước đây thì Chủ đầu tư tự giám sát đối với công tác khảo sát xây dựng. Không thuê tư vấn giám sát riêng cho công tác này. Chi phí để Chủ đầu tư thực hiện công tác này đã nằm trong chi phí quản lý dự án.

cecvietnam

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì một là lập dự toán theo chi phí tư vấn cần phải lập dự toán. Tính lương tháng, phụ cấp, quản lý, thuế, VPP,....
Hai là áp dụng định mức giám sát theo 1751 của công việc nào đó như giám sát hạ tầng kỹ thuật ấy rồi lấy ngược ra giá trị đó để lập chi phí (theo bước 1) :p
Mà bên bạn thẩm tra dự toán khảo sát chưa? :d.
Theo ngu ý của mình là như vậy

K

khanhme01

Guest
Chi phí quản lý dự án của chủ đầu tư hoặc của đơn vị tư vấn QLDA (nếu hợp đồng với CĐT không ngoài phạm vi này) thì chỉ bao hàm những công việc tổ chức của QLDA mà không bao hàm cồng tác giám sát KT trong đó có giám sát khảo sát.
Nếu ở những công trình nhỏ, chủ đầu tư có đủ năng lực tự thực hiện giám sát công tác khảo sát mà không tính đến chi phí của công tác này.

Thực trạng thì vẫn có CĐT không có đủ năng lực thì:
- Khi họ đã thuê tư vấn QLDA, tư vấn GSKT ngay từ ban đầu và đơn vị này thực hiện GS "giúp" luôn.
- Khi CĐT không đủ năng lực nhưng họ chẳng thèm thuê ai (ở bước khảo sát) thì họ cử người ra "xem" đơn vị khảo sát làm và ký tên nghiệm thu.

Ở công trình lớn, chi phí đáng kể thì dù CĐT hay đơn vị tư vấn được giao thực hiện thì chắc là phải tính toán đến chi phí rồi, không thể "giúp" được. Lúc này chi phí tính theo hướng dẫn tại phụ lục cuối của văn bản 1751và được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

phamtungphuong

Thành viên có triển vọng
L­ương chuyển quân trong khảo sát

Các bác Pro cho em hỏi với: Cách tính lương chuyển quân trong khảo sát có bao gồm chi phí chung không?
Cách tính lương cho nhân công khảo sát nói chung là có. Nhưng riêng lương của các kỹ sư đi hiện trường. Thời gian đi đường chỉ là 1-2 ngày thôi nên có dự toán em thấy có tính Chi phí chung, có dự toán lại bỏ đi. Các bác giải thích hộ em với. Cám ơn các bác nhiều

tandoan

Chào bạn!
Về chi phí chuyển quân trong khảo sát, thì mình cũng đã có bài gửi trên diễn đàn và cũng nhiều ý kiến. Riêng mình có 1 số ý kiến tùy bạn áp dụng nhé!
- Về thời gian:
+ Thường căn cứ bắt đầu di chuyển từ nơi đơn vị TV đến hiện trường cần khảo sát theo thực tế. (Vd: Hà Nội vào TP.HCM: 2 ngày+1 đêm).
+ Các đoạn không liên tuyến theo hành trình di chuyển được cộng thêm đoạn di chuyển tiếp.
- Về chi phí trong quá trình di chuyển quân:
1. Tiền vé:
Việc này cũng tùy thuộc vào chủ đầu tư duyệt, có khi là vé máy bay; vé tàu; vé ô tô..... nhưng điều chung:
+ Vé máy bay hoặc vé tàu: Phục vụ cho các công tác báo cáo.
+ Vé tàu hoặc ôtô: Phục vụ cho các cán bộ thực hiện công tác khảo sát tại hiện trường.
+ Một số trường hợp đặc biệt khác do đơn vị TV bảo vệ trực tiếp và được đồng ý của CĐT.
2. Tiền lưu trú + Công tác phí:
Việc này cũng tùy thuộc vào CĐT là Doanh nghiệp nhà nước hoặc là doanh nghiệp tư nhân quyết định.
+ Theo Doanh nghiệp nhà nước thì theo TT số 23/2007/TT-BTC ngày 21/03/2007 (Vd: chi phí là 70.000 đ/ngày cho lưu trú và 100.000 đ/ngày cho công tác phí).
+ Theo Doanh nghiệp tư nhân thì việc này thường thì tùy sự quyết định có hoặc không có.
Riêng vấn đề này cũng còn tranh cãi về việc đơn vị tư vấn ở nước ngoài thì sao? Thì việc này cũng chưa có quyết định hoặc thông tư nào hướng dẫn, nên cũng tùy do CĐT quyết định (hên xui).
Chúc bạn thành công!

File đính kèm

• TT 23-2007-TT-BTC.doc
    109,9 KB · Đọc: 477

phamtungphuong

Thành viên có triển vọng
cách tính lương di chuyển lực lượng thi công

Cám ơn Tandoan đã trả lời minh. QĐ 23 mình đã nghiên cứu rồi, QĐ này nói về các chi phí khi đi công tác như tiền ngủ trọ, công tác phí...
Nhưng mình muốn hỏi ở đây là trong cơ cấu tính lương trong những ngày chuyển quân đó có tính chi phí chung không?
Theo mình biết Chi phí chung gồm: Chi phí hoạt động của bộ máy quản lý như lương, bảo hiểm xã hội, phương tiền làm việc, bồi dưỡng nghiệp vụ...; Chi phí phục vụ công nhân; Chi phí phục vụ thi công và các Chi phí khác.
Trong cơ cấu tính lương nói chung đối với công tác khảo sát thì:
Các khoản phụ cấp bao gồm
Lưu động: 40% Ltt
Trách nhiệm: 2%Ltt
Không ổn định sản xuất: 15%Lcb
Lương phụ (phép, lễ, tết...) 23% Lcb
Chi phí khoán: 6%Lcb
Tuỳ theo từng khu vực có thể có phụ cấp đặc biệt thêm nữa.
Trong đuôi tính lương có Thu nhập chịu thuế tính trước 6% và Chi phí chung 70% nữa.
Ý mình hỏi là bình thường trong cách tính lương thì có đủ có đuôi tính lương trên, nhưng đối với thời gian đi đường thì có tính chi phí chung không? Vì mình thấy có dự toán thì tính, có dự toán thì bỏ chi phí chung ra nên mình không biết thế nào là đúng

tero

Thành viên có triển vọng
Hỏi về định mức chi phí tư vấn thiết kế

Em đang thiết kế công trình chi nhánh phân phối sản phẩm của 1 công ty bánh kẹo (gồm nhà kho, văn phòng...- chủ yếu là nhà kho). Hiện tại, giai đoạn đầu, Chi nhánh không sản xuất chỉ phân phối sản phẩm bánh kẹo..

- Em muốn tính chi phí đinh mức thiết kế là công trình dân dụng loại công cộng - công trình thương nghiệp, công trình cấp III

- Nhưng CDT bắt tính định mức chi phí thiết kế theo công trình công nghiệp, cấp III (cấp nhỏ nhất của loại công trình công nghiệp theo phân cấp trong 209). Vì họ cho rằng trong tương lai sẽ sản xuất bánh kẹo, trước mắt gd 1 chỉ tạm chứa hàng thôi.

Theo các bác như vậy có hợp lý không?

Last edited by a moderator: