Cách tính 1m2 tường

• Khởi xướng Nguyễn Tấn Phú
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Tấn Phú

Guest
chào các bác
có bác nào chỉ cho mình cách tinh xây tường và trác vữa 1m2 hết bao nhiêu gạch và ximang, cát

tranthetai79

Thành viên rất năng động
chào các bác
có bác nào chỉ cho mình cách tinh xây tường và trác vữa 1m2 hết bao nhiêu gạch và ximang, cát

dày bao nhiêu cho tường và trát hả bro.... thế làm sao tính đc
cứ dài x rộng x cao mà tính (áp định mức vào)...........>>>>kết quả

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
chào các bác

Mình có 1 ví dụ như file dính kèm phía dưới. Tính theo định mức 1776 và đơn giá 44 của tỉnh Đăk Lăk. Bạn tham khảo để có thể biết được cách tính như thế nào nhé. :D Cứ định mức mà tính là ra thôi!

Thân chào!

File đính kèm

• TUONGVD.zip
    336,7 KB · Đọc: 7.333
K

kysubuiquangvu

Guest
chào bạn Phú: mình xin góp ý cho bạn cách tính gạch, ximang,cat cho 1m2 tường nhé !
Ví dụ: bạn xây tường dày 10cm (gạch đứng), tô trát 2 mặt tường dày 2cm bằng vữa ximăng có mac75. Bạn sẽ cần khoảng 65 viên gạch ống kích thước 10x10x18, và khoảng 0,44 m3 vữa ximăng đấy nhé. tuỳ theo vật tư ximăng bạn đang sử dựng trên vỏ bao sẽ có ghi tỉ lệ : X:C=? cho 1 khối vữa ximăng M75. Bấm máy tính sẽ ra bạn ạ. Chúc bạn vui !!!

uct_phamdat

Thành viên rất triển vọng
Website
www.
Mình thì học mót được cách tính như sau: nhưng mình thấy thật nhanh khi bạn thẩm tra dự toán, nó không có gì khó cả do mình chưa làm nhiều mà chưa thấy sự lôgic mà thôi. Ví dụ: tính đựoc khối xây gạch 0.7m3 tường dày 10cm thì DTtráttường trong = 0.7/0.1 = diện tích trát tường ngoài, tuỳ vào chiều dày lớp vữa trát ốp vào định mức => ra các thành phần Vật liệu

Last edited by a moderator:

NPDL

Thành viên năng động
Mình thì học mót được cách tính như sau: nhưng mình thấy thật nhanh khi bạn thẩm tra dự toán, nó không có gì khó cả do mình chưa làm nhiều mà chưa thấy sự lôgic mà thôi. Ví dụ: tính đựoc khối xây gạch 0.7m3 tường dày 10cm thì DTtráttường trong = 0.7/0.01 = diện tích trát tường ngoài, tuỳ vào chiều dày lớp vữa trát ốp vào định mức => ra các thành phần Vật liệu

chia 0.1 mới đúng chứ, thực chất cách của bạn không phải mót đâu vì khối xây gạch = diện tích tường X chiều dầy=>bạn chia lại 0.1 = diện tích tô trát 1 mặt thôi ma`:))

K

kysubuiquangvu

Guest
thôi thì mình trả lời cho bạn Phú cho nhanh nhanh về để xây nhà của mình nè:
xây và tô trát 1m2 tường bạn cần khoảng 65 viên gạch, 2 bao ximăng và 20 xô cát thợ hồ là được rồi.hihihi. xây xong nhớ cảm ơn mình nhé

D

dinhthuha2005

Guest
Anh kysu VU

y' cua? anh la xay 1m2 tuong` hay la 1m2 dien tich xay dung vay anh. Sao toi 2 bao xi mang va 20 xo cat du~ vay ne`. Tra loi em nha anh. Mong. Anh cho em hoi xay 10m2 tuong la bao nhieu cat, xi mang va gach nha anh

khoa289

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
K

ksquangdu

Guest
giá xây tường 1m2 thì cần bao nhiêu vật tư???

anh em giúp mình với, xây tường 1m2 thì tốn bao nhiêu tiền? 100 và 200

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
anh em giúp mình với, xây tường 1m2 thì tốn bao nhiêu tiền? 100 và 200

Để phân tích vật tư bạn áp dụng định mức của tường xây 200, 100 nhé.
Sau đó phân tích vật tư và áp giá vào là xong.
Ví dụ: Đối với đơn giá tỉnh Đăk Lăk chẳng hạn, bạn sử dụng định mức AE.61113 cho công tác xây gạch rỗng 8*8*19 cho tường 100. Chi tiết bạn tham khảo trong file dính kèm nhé.

Chúc bạn thành công!

File đính kèm

• tuong.xls
    279,6 KB · Đọc: 1.879

tuyenkt

Thành viên mới
có ai có bản vẽ mẫu thiết kế (kiến trúc+kết cấu) nhà 7 tầng mỗi sàn 200m2, có cầu thang máy. cho mình xin luôn các bảng thông số về cầu thang máy

K

ksquangdu

Guest
a e tra loi ngan gon thoi??

giá 1m2 tường là bao nhiêu tiền? tốn hết bao nhiêu vật liệu? thanks

L

Lưu Gia Huy

Guest
tham khảo

Mình muốn xây thêm 2 phòng với tổng diện tích 42m2 thi hết khoảng bao nhiêu viên gạch, bao nhiêu khối cát và bao nhiêu bao xi măng? nhờ các bạn tính giúp để mình chuẩn bị tiền xây dựng. Cảm ơn các bạn nhé.

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nếu bạn muốn biết điều đó thì có lẽ phải đưa thêm 1 số thông tin
- Chiều cao phòng
- Chiều dầy tường
- Tổng chiều dài các bức tường cần xây

Hoặc là bạn phải đưa thêm kích thước sơ bộ của căn phòng đó (hoặc có thể là tổng diện tích tường xây m2 (nếu bạn tạm tính được))

hokientruc86

Thành viên năng động
hj,bạn down định mức và đơn giá ở thời điểm cần dùng về và tham khảo, nhớ là dùng cho địa phương mình là đc,hj,gl

N

nhutrid1904

Guest
hi hi...

thôi thì mình trả lời cho bạn Phú cho nhanh nhanh về để xây nhà của mình nè:
xây và tô trát 1m2 tường bạn cần khoảng 65 viên gạch, 2 bao ximăng và 20 xô cát thợ hồ là được rồi.hihihi. xây xong nhớ cảm ơn mình nhé
thưa ông ksbuiquangvu, tính toán như ông thi (thi chớ không phải là thì) có 02 khả năng:
01. ông có nhà tài trợ, có thể là 02 cụ khốt, hoặc là kỳ nhông kỳ đà cắc ké gì đấy làm chủ đầu tư hoặc cái gì đó tương tự...
02. ông là sv mới ra trường, mà trong các năm học ông toàn đi chơi game online,
ông mà tính như thế, bỏ tiền ra đầu tư thì có nước die...

hieude2001

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi với việc cải tạo nhà : dóc tường cũ đi rồi trát lại thì tính toán định mức xi măng, cát cho 1 m2 trát dày 1.5cm

dvnccbmacbt

Thành viên mới
Em đang định sửa nhà. Em vẽ ra rồi tính tổng xây khoảng 130m2 tường 10, 20 m2 tường 20. Các bác tính giúp em cần khoảng bao nhiều tiền ạ? Em dân cơ khí nên chỉ biết vẽ ra rồi tính tói đó thôi. Còn tới khoảng tiền thì mù tịt. Em đang ở Đà Nẵng. Mong các bác giúp đỡ.
Các bác cho em hỏi luôn là để tính tiền đổ móng thì cần những thông số nào ạ?

Cảm ơn các bác!

trinhminhtinh

Thành viên mới
mình chịu thôi
anh em giúp mình với, xây tường 1m2 thì tốn bao nhiêu tiền? 100 và 200​