Cách tính các hệ số nhân công, máy thi công?

huyccdc

Thành viên mới
[FONT=.VnTime]37,650[/FONT] la muc luong bac 3/7 cua bang luong 350.000đồng. nhóm 1
bạn có thê tham khảo bảng lương dính kèm.Chúc bạn thành công.
[FONT=.VnTime][/FONT]

File đính kèm

• Bangluong a1.xls
    1,3 MB · Đọc: 1.578
Last edited by a moderator:

huyccdc

Thành viên mới
Tra loi

he sô nhân công và hệ số máy thi công bạn có thê lấy thao các hệ số sau. Tuỳ vào khu vực ma bạn nhân hệ số khác nhau
nếu vùng 1 luong tối thiểu 800.000 thi bạn lấy 800.000/540.000*1,2 thi được hệ số nhân công mới.
tương tự các vùng khác bạn chỉ thay mức lương tối thiểu rồi nhân tương tự bạn cũng được hệ số nhân công.
Hệ số máy thi thay đỏi thì bạn phân tích đơn giá máy: nhiên liệu+nhân công lái máy rồi bạn lấy nhân công lái máy nhân với hệ số trên được hệ số nhân công. chúc ban thành công=D>

vanco34

Thành viên mới
có phải khi lảm dự tóan theo đơn giá lương tối thiểu là 350.000đ/tháng thì em phải nhân với 1.286 để thành đơn giá 450.000đ/tháng. Sau đó em lại nhân tiếp với hệ số 1.78 thì tương ứng lương tối thiểu 800.000đ/tháng (theo vùng I TPHCM).( 350.000x1.286=450.000)x1.78 = 800.000đ/tháng.Ai đọc hiểu xin trả lời dùm em như vậy có đúng không.Cảm ơn.

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
có phải khi lảm dự tóan theo đơn giá lương tối thiểu là 350.000đ/tháng thì em phải nhân với 1.286 để thành đơn giá 450.000đ/tháng. Sau đó em lại nhân tiếp với hệ số 1.78 thì tương ứng lương tối thiểu 800.000đ/tháng (theo vùng I TPHCM).( 350.000x1.286=450.000)x1.78 = 800.000đ/tháng.Ai đọc hiểu xin trả lời dùm em như vậy có đúng không.Cảm ơn.

Theo Thông tư 03 điều chỉnh chi phí nhân công từ mức lương tối thiểu 350.000đ lên mức lương tối thiểu 450.000đ với hệ số điều chỉnh Knc_1 = 450/350 = 1,286.

Tiếp tục điều chỉnh chi phí nhân công theo Thông tư 05 từ mức lương tối thiểu 450.000đ lên mức lương tối thiểu 800.000đ (TP.HCM) với hệ số điều chỉnh Knc_2 = 1,78.

Như vậy, với giá trị nhân công là A khi bạn tính với mức lương tối thiểu 350.000đ thì khi tăng mức lương tối thiểu lên 800.000đ, giá trị nhân công của bạn sẽ là A * 1,286 * 1,78

Hiểu như bạn là hoàn toàn chính xác!

nobita48cd5

Thành viên mới
Hệ số điều chỉnh từ Ltt 370 - 450

Các bác cho e hỏi một chút
Em đang làm dự toán một công trình ở Đồng tháp, và áp dụng đơn giá 45/2006/QĐ UBND. Mức lương tối thiểu áp dụng trong đơn giá này là 370 000. Em đang tìm hệ số điều chỉnh M, NC lên mức lương tối thiểu 450 000 mà không ra.. Mong các bác chỉ giáo. Em đang rất cần..

L

levinhxd

Guest
Các bác cho e hỏi một chút
Em đang làm dự toán một công trình ở Đồng tháp, và áp dụng đơn giá 45/2006/QĐ UBND. Mức lương tối thiểu áp dụng trong đơn giá này là 370 000. Em đang tìm hệ số điều chỉnh M, NC lên mức lương tối thiểu 450 000 mà không ra.. Mong các bác chỉ giáo. Em đang rất cần..

Bạn cần xem lại kỹ ở trang thuyết minh đơn giá Đồng Tháp nhé! Chưa bao giờ Chính Phủ ban hành mức lương tối thiểu 370 000 đồng/tháng cả! Nên UBND Tỉnh Đồng Tháp cũng không thể xây dựng đơn giá trên mức lương TT đó được! Có thể bạn đọc nhầm chăng?

nobita48cd5

Thành viên mới
Cám ơn ý kiến của bác
em đã dùng bảng lương A.1.8 để kiểm tra lại
Ltt=370 k
K lưu động: 20%
K khu vực: 0%
K không ổn định 10%
K lương phụ, lương khoán: 12+4 %
Và cho kết quả chính xác như mức lương công nhân trong đơn giá Đồng tháp
Về mức lương 370: http://gia24.vn/chungtayxaydung/forums/p/1332/1885.aspx

Đơn giá đồng tháp: http://my.opera.com/giaxaydung/blog/index.dml/tag/Don gia
Em lại không có phần thuyết minh của đơn giá Đồng tháp, search k0 ra. Bác nào có xem giúp nhé..

Mong các bác chỉ giáo..

thang_shmily2005

Thành viên rất triển vọng
Em mới vào nghề nên vẫn còn bỡ ngỡ, mong mọi người giúp đỡ!!!
Em chưa hiểu cách tính các hệ số nhân công, máy thi công lắm, điều chỉnh các hệ số này, mong các bác chỉ dẫn thêm. Từng loại hệ số một, ví dụ như hệ số nhân công (thay đổi tiền lương, nhóm lương, phụ cấp), em hiểu cách tính như thế nào, nhưng áp dụng vào một địa điểm nào đó thì lại chưa hiểu. Các bác cho em một ví dụ cho dễ hiểu nhé!
Và chỉ cho em cách tra đơn giá của một tỉnh, điều chỉnh giá đó theo thông tư 03, 09 như thế nào? em chưa hiểu!
Xin cảm ơn các bác, mong các bác giúp em với, em mà không làm được chắc em bị đuổi việc mất. hic hic...:(:(:(
Xin chào các anh chị em!
Tôi thấy hình như ở đây có sự nhầm lẫn, bạn bendaubinhyen đang hỏi là cách tính các hệ số điều chỉnh dự toán, trong khi đó lại thấy các bác trả lời hệ số đó là bao nhiêu? áp dụng theo văn bản nào?
Theo tôi hiểu cách hỏi của bạn ấy không phải là như vậy.
- Hệ số điều chỉnh nhân công là do thay đổi mức lương tối thiếu hệ số k= mức lương tối thiểu điều chỉnh/ mức lương tối thiểu đang áp dụng.
- Hệ số máy cũng điều chỉnh do thay đổi mức lương tối thiểu, nhưng theo phương pháp bình quân số gia quyền. cái này bạn nghiên cứu thêm môn kinh tế xây dựng.
Đây là cách hiểu của tôi về ý hỏi của bạn bendaubinhyen.

quyettoan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bạn cần xem lại kỹ ở trang thuyết minh đơn giá Đồng Tháp nhé! Chưa bao giờ Chính Phủ ban hành mức lương tối thiểu 370 000 đồng/tháng cả! Nên UBND Tỉnh Đồng Tháp cũng không thể xây dựng đơn giá trên mức lương TT đó được! Có thể bạn đọc nhầm chăng?
Tỉnh Đồng Tháp tính nhân công với mức lương tối thiểu là 370.000. Trích từ bộ đơn giá "Chi phí nhân công trong đơn giá được tính với mức lương tối thiểu là 370.000 đ/tháng theo công văn số 79/UBND-XDCB ngày 07/03/2006 của Ủy ban nhân dân Tỉnh Đồng Tháp về việc chủ trương điều chỉnh mức lương tối thiếu để lập bộ đơn giá xây dựng công trình.
em đã dùng bảng lương A.1.8 để kiểm tra lại
Ltt=370 k
K lưu động: 20%
K khu vực: 0%
K không ổn định 10%
K lương phụ, lương khoán: 12+4 %
Và cho kết quả chính xác như mức lương công nhân trong đơn giá Đồng tháp
Nếu bạn đã tính được với mức lương 370.000 rồi thì việc điều chỉnh hệ số nhân công cũng đơn giá thôi.
- Bạn lấy lương nhân công bậc 3/7 khi ban hành với mức 370.000 là 41.577
- Bạn tính lương nhân công bậc 3/7 với mức lương tối thiểu mới là 650 hoặc 690 (tùy theo vùng). Lấy giá trị tính được chia cho 41.577 sẽ được hệ số nhân công cần điều chỉnh

nobita48cd5

Thành viên mới
Vâng, thank you.
Nhân công thì em tính được, nhưng em đang thắc mắc về hệ số điều chỉnh máy thi công (MTC) cơ..
Từ 350 lên 650 , Kmtc là: 1.05*1.14
Còn từ 370 lên 650, Kmtc=?

Hệ số điều chỉnh nhân công thì em lấy 650/450*450/370

Các bác chỉ giúp.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Hồ chí Minh đã có Quyết định về hệ số nhân công, MTC theo TT 05/2009/TT-BXD

UBND Tp vừa có Quyết định số 67/2009/QĐ-UBND ngày 15/9/2009 về điều chỉnh dự toán xây dựng công trình áp dụng theo Thông tư số 05/2009/TT-BXD ngày 15/04/2009 của Bộ Xây dựng trên địa bàn TP.HCM.

Với Quyết định này các bạn vận dụng hệ số mà không phải tính toán hay thảo luận gì thêm, đó cũng là cơ sở pháp lý để dự toán anh em làm không ai bàn cải.

Chúc ngày đầu tuần ai ai cũng thành công!x(

File đính kèm

• QD 67-2009-QD-UBND ngay 15-9-2009 Ban hanh quy dinh ve dieu chinh du toan xay dung cong trinh ap.pdf
    365,2 KB · Đọc: 1.639

vanninh

Thành viên có triển vọng
một số thắc mắc

mình đang làm dự toán cho một công ty công trình là ở tỉnh đồng tháp. Mình có tham khảo một bộ hồ sơ dự toán của công ty mình thấy trong bảng chi phí xây dựng. NHÂN CÔNG: CPNC= B1*1.1 còn chi phí máy thi công; CPMTC=C1*1.08. Mà đơng giá họ đang lập dự toán có mức lương TT=370000 Đ. nếu họ mà nhân hệ số như vậy là thiếu phải không hay là tùy theo công ty sử dụng định mức riêng. Mình không gặp được người làm dự toán đó nên mình phải hổi các bác. giúp mình với nha.

S

son_vq121

Guest
mình đang làm dự toán cho một công ty công trình là ở tỉnh đồng tháp. Mình có tham khảo một bộ hồ sơ dự toán của công ty mình thấy trong bảng chi phí xây dựng. NHÂN CÔNG: CPNC= B1*1.1 còn chi phí máy thi công; CPMTC=C1*1.08. Mà đơng giá họ đang lập dự toán có mức lương TT=370000 Đ. nếu họ mà nhân hệ số như vậy là thiếu phải không hay là tùy theo công ty sử dụng định mức riêng. Mình không gặp được người làm dự toán đó nên mình phải hổi các bác. giúp mình với nha.

Mình ko hiểu dự toán đó lập kiểu gì. Lương tối thiểu thì phải theo quy định của nhà nước chứ, trong các thông tư điều chỉnh dự toán thì:

- Điều chỉnh nhân công: không có hệ số 1,1
- Điều chỉnh máy thi công: hệ số 1,08 (điều chỉnh từ mức lương tối thiểu 450.000 đ/tháng lên 540.000 đ/tháng) theo Thông tư 03/2008/TT-BXD.

Bạn có thể up file đó lên để mình xem cụ thể hơn.

Thân!

cdx3

Thành viên có triển vọng

congtk376

Thành viên mới
Điều chỉnh hệ số nhân công, máy thi công

Mình thấy nhiều bạn nói về cách tính hệ số nhân công, máy thi công khi nhà nước thay đổi mức lương tối thiểu nhưng mỗi giải đáp lại có một kết quả khác nhau. Mình làm việc trong ngành Thủy lợi theo bảng lương A.1.8 thì thuộc nhóm III, nay lập dự toán thì phải tuân thủ thông tư 2005 có hệ số điều chỉnh nhân công là K=1.44, hệ số điều chỉnh máy là 1.14. Ngoài ra còn hệ số chuyển đổi nhóm lương từ nhóm I lên nhóm III, hệ số khu vực (tùy theo địa phương). Mình nhờ các bạn chỉ giùm công thức tính cụ thể với từng địa phương như thế nào?

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Mình thấy nhiều bạn nói về cách tính hệ số nhân công, máy thi công khi nhà nước thay đổi mức lương tối thiểu nhưng mỗi giải đáp lại có một kết quả khác nhau. Mình làm việc trong ngành Thủy lợi theo bảng lương A.1.8 thì thuộc nhóm III, nay lập dự toán thì phải tuân thủ thông tư 2005 có hệ số điều chỉnh nhân công là K=1.44, hệ số điều chỉnh máy là 1.14. Ngoài ra còn hệ số chuyển đổi nhóm lương từ nhóm I lên nhóm III, hệ số khu vực (tùy theo địa phương). Mình nhờ các bạn chỉ giùm công thức tính cụ thể với từng địa phương như thế nào?

=D>Về cách tính hệ số thì ai cũng đã rõ. Cả chuyển đổi nhóm các bác cũng đã biết. Riêng từng địa phương có khác nhau (hệ số khu vực) nên không phải ai cũng biết (ví dụ mình ở HCM không thể nào biết hệ số khu vực ở các tỉnh miền Bắc). Chính vì vậy bạn làm dự toán ở tỉnh thành nào bạn nên tìm hướng dẫn ở tỉnh thành đó mà thực hiện.

Hiện nay có nhiều bạn cũng đã rõ cách tính các hệ số NC, MTC. Tuy nhiên các bạn lưu ý rằng các hệ số này UBND mỗi tỉnh thành đều ban hành và có giá trị pháp lý duy nhất cho tỉnh thành đó. Nếu các bạn tự tính toán sẽ rất khó nếu công trình vốn ngân sách. Tuy biết UBND ra văn bản hay quyết định hơi chậm nhưng các bạn chịu khó "chờ" tý. Chứ "cầm đèn chạy trước ô tô" đến lúc quyết toán gặp khối chuyện đó.

Còn bạn hỏi "Mình nhờ các bạn chỉ giùm công thức tính cụ thể với từng địa phương như thế nào?" thì sẽ rất khó trả lời. Không ai bỏ thời gian ra nghiên cứu hết các hệ số của 63 tỉnh thành hiện nay.
Thân!x(

mampro

Thành viên mới
Xin hỏi về công thức tính hệ số nhân công?

Các bậc tiền bối cho em hỏi một tý tẹo:
Em đang xem dự toán của một công trình thuỷ lợi thấy hệ số nhân công là Knc = 1,171 (1+0,27*0,1)*650/540
Trong đó: 1,171 là hệ số chuyển đổi nhân công từ nhóm I sang nhóm III
0,1 là hệ số phụ cấp khu vực
650/540 là hệ số điều chỉnh nhân công từ mức lương tối thiểu 540.000 lên 650.000
Còn 0,27 là hệ số gì và bản chất của nó như thế nào thì em tìm hiểu mãi mà không ra.
Mong các bậc tiền bối chỉ dẫn giùm em. Cảm ơn nhiều!

L

levinhxd

Guest
Các bậc tiền bối cho em hỏi một tý tẹo:
Em đang xem dự toán của một công trình thuỷ lợi thấy hệ số nhân công là Knc = 1,171 (1+0,27*0,1)*650/540
Trong đó: 1,171 là hệ số chuyển đổi nhân công từ nhóm I sang nhóm III
0,1 là hệ số phụ cấp khu vực
650/540 là hệ số điều chỉnh nhân công từ mức lương tối thiểu 540.000 lên 650.000
Còn 0,27 là hệ số gì và bản chất của nó như thế nào thì em tìm hiểu mãi mà không ra.
Mong các bậc tiền bối chỉ dẫn giùm em. Cảm ơn nhiều!

Các hệ số bạn đã kê là chuẩn hết, còn hệ số 0,27 chính là 1/3,709= 0,2696
Hệ số 3,709=h1n trong công thức tính điều chỉnh phụ cấp đã nêu.
Bạn có thể nghiên cứu thêm tại đây

L

levinhxd

Guest
Em đang lập dự toán ở khu vực III, Hà Nội. Em cần các bác giúp em "cách tính" Hệ số điều chỉnh giá ca máy từ mức lương 450 ---> 730 mới nhất hiện nay, tất nhiên do cả biến động giá nhiên liệu. Vì hiện nay BXD vẫn chưa có Văn bản hướng dẫn hệ số điều chỉnh nhân công và hệ số ca máy theo mức lương mới từ 01/01/2010.
Các bác aốán cách tính "Up" len cho em xin với nhé. Em chỉ dùng để tạm tính dự toán thôi.

Sắp tới BXD sẽ có thông tư hướng dẫn cách tính chênh lệch giá ca máy chứ không tính theo hệ số giá ca máy nữa, mình cũng đang thử lập bảng tính theo cách tính này (vì chờ BXD chắc còn lâu lâu nữa). khi hoàn thành, mình sẽ post lên để mọi người cùng thử tham khảo!
Thân chào!

hoailinh86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em đang lập dự toán ở khu vực III, Hà Nội. Em cần các bác giúp em "cách tính" Hệ số điều chỉnh giá ca máy từ mức lương 450 ---> 730 mới nhất hiện nay, tất nhiên do cả biến động giá nhiên liệu. Vì hiện nay BXD vẫn chưa có Văn bản hướng dẫn hệ số điều chỉnh nhân công và hệ số ca máy theo mức lương mới từ 01/01/2010.
Các bác nào có cách tính "Up" len cho em xin với nhé. Em chỉ dùng để tạm tính dự toán thôi.

Bây giờ Bộ Xây dựng không ra văn bản hướng dẫn điều chỉnh hệ số dự toán nữa mà điều chỉnh chi phí nhân công và máy thi công bằng phương pháp bù trừ trực tiếp như chi phí vật liệu.
Sau đây là bảng tính theo phương pháp điều chỉnh trực tiếp mà mình sưu tầm được, bạn tham khảo nhé:

Trong đó:
- Cột [1], [2]: Chi phí nhiên liệu, năng lượng và tiền lương thợ điều khiển máy trong đơn giá ca máy tỉnh Trà Vinh theo quy định hiện hành.(LTT=730.000 đ)
- Cột [3], [4], [8]: Chi phí nhiên liệu, năng lượng; tiền lương thợ điều khiển máy và giá ca máy trong bảng tính giá ca máy tỉnh Trà Vinh kèm theo văn bản số 572/SXD-GĐXD ngày 12/11/2007. (LTT=350.000 đ)

Last edited by a moderator: