Cách tính tiên lượng của công trình đường giao thông

quangtuyen

Thành viên mới
Xin chào tất cả mọi người.
Mình xin đưa ra một vấn đề xin mội người chỉ giáo.
Mình chuẩn bị làm thanh toán cho 1 công trình đường giao thông.Giờ mình tính lại khối lượng theo bản vẽ thi công thì không có khớp với khối lượng trong hồ sơ mời thầu, có rất nhiều khối lượng mâu thuẫn với khối lượng của mình tính, mà khối lượng trong bảng tiên lượng thì đã được phê duyệt qua rất nhiều bước, nên mình nghĩ khối lượng trong bảng tiên lượng không sai. DO đó cho mình xin hỏi một số vấn đề sau:
- thứ nhất: khi làm hồ sơ thanh toán thì có cần phải giải trình khối lượng thi công hay chỉ là dùng khối lượng trong bảng tiên lượng trong hồ sơ thầu để thanh toán.
- Thứ hai: nếu phải giải trình thì khối lượng tăng lên hay giảm xuống so với bảng tiên lượng trong hồ sơ thầu sẽ giải quyết thế nào.
Có bác nào chuyên tính khối lượng để đưa vào bảng tiên lượng cho mình xin cách tính như thế nào,
mình là dân thi công chưa từng làm thanh toán công trình nhà nước, nên còn thiếu kinh nghiệm, chứ việc tính khối lượng để thi công thì mình nghĩ đơn giản hơn nhiều,
Mong mọi người chỉ giáo.
Thanks tất cả mọi người

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới