Cát mịn ML 1,5-2,0 là cát vàng hay cát đen ?

kaka00

Thành viên nhiều triển vọng
Trong dự toán có ghi xây móng mác vữa 50 : xi măng cát mịn ML 1,5-2,0 .Nhưng em không biết là cát này là đang tính là cát vàng hay cát đen để gọi xây móng vì giá nó chênh lệnh nhau nhiều quá .

hunter225

Quản trị cấp cao
Trong dự toán có ghi xây móng mác vữa 50 : xi măng cát mịn ML 1,5-2,0 .Nhưng em không biết là cát này là đang tính là cát vàng hay cát đen để gọi xây móng vì giá nó chênh lệnh nhau nhiều quá .

Cát mịn ML 1,5-2,0 là cát xây dựng bạn ah, cát đen được coi là tương đương với cát san lấp, giá của cát đen rẻ hơn nhiều so với cát xây dựng. Cụ thể cát cho vữa XM lót móng là cát vàng hạt to.

L

levinhxd

Guest
Cát mịn quy định trong định mức được hiểu là Cát đen xây bạn ạ! Cát vàng cũng có thể dùng để xây, và lúc đó ta phải đổi mã vữa, việc đổi xây cát mịn sang cát vàng cần được sự đồng ý của Chủ đầu tư vì giá chênh khá nhiều!

xaydungchuyennghiep

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.xaydung360.vn
Bị hiểu nhầm THÔNG TIN CHÍNH rồi!

hunter225
Nguyên văn bởi kaka00

Cát mịn quy định trong định mức được hiểu là Cát đen xây bạn ạ! Cát vàng cũng có thể dùng để xây, và lúc đó ta phải đổi mã vữa, việc đổi xây cát mịn sang cát vàng cần được sự đồng ý của Chủ đầu tư vì giá chênh khá nhiều!

Thấy Bạn levinhxd nói chưa chuẩn mà vẫn có thành viên cảm ơn nên mình thấy cần thiết phải viết tham gia chia sẻ cho các bạn khỏi hiểu nhầm.
Nhắc lại kinh nghiệm: muốn trả lời hay giải quyết 1 vấn đề HÃY XÁC ĐỊNH ĐÂU LÀ THÔNG TIN CHÍNH.

Câu hỏi trên, cần làm rõ THÔNG TIN CHÍNH như sau:
1. Trong dự toán: cát mịn ML 1,5-2.0 trong vữa xây móng. ==> Dùng định mức công bố của BXD
2. Cát mịn trên là cát vàng hay cát đen?
==> Cát vàng lấy định nghĩa ở đâu? Cát đen lấy định nghĩa ở đâu? Trong định mức hay là dân gian gọi?

Dựa vào việc xác định làm rõ thông tin CHÍNH thì thấy rằng:
1. Cát mịn ML 1,5-2.0 trong vữa xây móng chẳng liên quan gì đến cát vàng hay cát đen. Miễn sao nó đạt các yêu cầu kỹ thuật nêu trong 2 tiêu chuẩn đã ghi rõ trong thuyết minh định mức 1776: "Cát sử dụng trong cấp phối vữa được phân loại theo TCXD-127. 1985 và TCVN 1770.1986"

2. Cần xác định ý nghĩa "Cát vàng" hay "cát đen" mà người hỏi đang hỏi là lấy câu từ ở đâu? Theo dân gian hay là nghe mang máng theo trí nhớ cá nhân?

Bạn bổ sung đầy đủ tôi trả lời cho bạn rõ. Tuy nhiên bạn có bổ sung thì nội dung 1 mà tôi trình bày đã rất rõ và đầy đủ.

Còn bạn levinhxd bị nhầm rồi. Bạn xem lại kỹ nhé! Thanks!

Last edited by a moderator:

hoangbay

Thành viên mới
Anh có thể cho em biết phương pháp lập dự toán dự thầu được không ạ? Em cảm ơn anh trước. Em đang chuẩn bị thi tốt nghiệp nên e cần tài liệu. Mong a và các anh chị trong diễn đàn giúp đỡ em. Thank's!
Email: loinoidoichanthat90@gmail.com

trihoviah

Thành viên rất triển vọng
Website
thutuchaiquan.com
Mình nghĩ đây mới là điều mà bạn ấy muốn hỏi

1. Cát mịn ML 1,5-2.0 trong vữa xây móng chẳng liên quan gì đến cát vàng hay cát đen. Miễn sao nó đạt các yêu cầu kỹ thuật nêu trong 2 tiêu chuẩn đã ghi rõ trong thuyết minh định mức 1776: "Cát sử dụng trong cấp phối vữa được phân loại theo TCXD-127. 1985 và TCVN 1770.1986"
Một vấn đề khi lập dự toán, khi phân tích vật tư ra Cát mịn ML 1,5-2,0 thì phải lắp theo giá của cát vàng hay cát xây? Bởi vì trong công bố giá vật liệu xây dựng chỉ có 3 loại cát , loại còn lại là cát đen đổ nền thì ko dùng cho vữa được rồi. :)

Tôi nhất trí với quan điểm của anh Vinh. Còn bạn xaydungchuyennghiep, theo bạn thì nên áp giá nào đây?

Last edited by a moderator:

hunter225

Quản trị cấp cao
Một vấn đề khi lập dự toán, khi phân tích vật tư ra Cát mịn ML 1,5-2,0 thì phải lắp theo giá của cát vàng hay cát xây? Bởi vì trong công bố giá vật liệu xây dựng chỉ có 3 loại cát , loại còn lại là cát đen đổ nền thì ko dùng cho vữa được rồi. :)

Tôi nhất trí với quan điểm của anh Vinh. Còn bạn xaydungchuyennghiep, theo bạn thì nên áp giá nào đây?
Theo mình, giá cát hạt mịn 1,5-2L bạn lấy theo giá cát xây.

xaydungchuyennghiep nói:
Dựa vào việc xác định làm rõ thông tin CHÍNH thì thấy rằng:

2. Cần xác định ý nghĩa "Cát vàng" hay "cát đen" mà người hỏi đang hỏi là lấy câu từ ở đâu? Theo dân gian hay là nghe mang máng theo trí nhớ cá nhân?
Tất nhiên tùy vào mỗi vùng miền mà trong mỗi bộ DGXDCB sẽ có cát đen, cát vàng, cát hạt mịn, giá cát mỗi vùng miền cũng sẽ khác nhau và chúng ta phải để giá cát cho phù hợp. Trong TCXDVN cũng không định nghĩa cát đen, cát vàng chỉ định nghĩa cát hạt trung, hạt to, hạt mịn....
Một số ý kiến anh em đóng góp thêm!

L

levinhxd

Guest
Thông thường cát vàng được dùng để đổ bê tông, muốn đáp ứng được việc trộn thành vữa xây hay trát thì cũng phải sàng để thành loại cát hạt nhỏ. Như vậy khi xây trát, người ta vẫn thường coi vữa XM cát mịn là cát đen (hay còn gọi là cát đen xây trát để phân biệt với cát đen san nền). Cảm ơn bác xaydungchuyennghiep đã tranh luận, tuy nhiên mình vẫn tin trong anh em làm nghề xây dựng, ta hiểu theo nghĩa thông thường nhất, cát mịn là cát đen dùng để xây và trát.
Như vậy, khi áp giá cát xây như bạn Kaka00 đã hỏi, trừ khi không có cát đen xây thì phải áp giá cát vàng và ghi rõ lý do thay đổi, và lưu ý là phải đổi mã vữa vì vữa XM cát vàng thì khối lượng cát và xi măng sẽ phải khác. Bạn tham khảo hình ảnh mình post lên ở đây nhé:
Các bạn có thể thấy rõ là nếu vữa XM cát vàng thì Lượng cát phải nhiều hơn, nhưng XM lại ít hơn!
Mong thêm ý kiến của mọi người!

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình, cát vàng và cát đen dùng để phân biệt cát có độ sạch khác nhau. Cát vàng là cát tiêu chuẩn chủ yếu dùng để đổ bê tông, còn cát đen là cát có lẫn nhiều chất khác (đất, sỏi nhỏ, hữu cơ...) nên dùng chủ yếu để san nền. Khi nói đến cát mịn có ML 1,5-2 là nói đến modun của cát. Trong định mức vữa xây có các loại cấp phối cho cát có mo dun khác nhau. Cát có mô dun nhỏ hơn 2 gọi là cát mịn. Cát mịn có thể là cát đen hoặc cát vàng (sau khi qua lưới lọc). Như vậy cát mịn có thể lấy giá cát vàng hoặc cát đen tùy theo yêu cầu, tuy nhiên thường trong xây không cần tiêu chuẩn cho như khi đổ bê tông, nên lấy giá cát đen, hoặc trong báo giá một số địa phương cũng có giá cát mịn.
Mình hiểu như thế ko biết có đúng ko, mong anh em chỉ giáo thêm

tho_cofec

Thành viên rất triển vọng
Tiện đây cho mình hỏi luôn là. Khi nào lớp trát dày 1cm khi nào trát dày 1,5cm và 2cm. Em thấy đa số hồ sơ dự toán làm rất khác nhau.

chuongmap

Thành viên mới
Tiện đây cho mình hỏi luôn là. Khi nào lớp trát dày 1cm khi nào trát dày 1,5cm và 2cm. Em thấy đa số hồ sơ dự toán làm rất khác nhau.
mình nghĩ là theo hs thiết kế:)

binhlua8x

Thành viên mới
Cho mình hỏi chỉ tiêu đánh giá chất lượng cát là Ml. Vậy Ml ở đây là gì? Thank!.........................................

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới