Câu hỏi về hình thức thanh toán trong công trình đấu thầu

hoangdai1410

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi trong một công trình đấu thầu giá trúng thầu là 5 tỷ
Giá trị hợp đồng là 5 tỷ hợp đồng này là hợp đồng theo đơn giá
Khi thanh toán khối lượng đợt 1 nhân vưới giá trong thầu là 3 tỷ
Khi thanh toán khối lượng đợt 2 do có một số công tác tăng khối lượng trong thầu lên nhưng nhà thầu lại nhân toàn bộ khối lượng đợt 2 này với một đơn giá mới. Em hỏi các bác như thế nhà thầu họ làm đúng hay là sai? xin các bác giúp em tra lời câu hỏi này.

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Theo mình nhà thầu thanh toán theo hình thức như vậy là sai nguyên tắc. Phần khối lượng tăng thêm so với khối lượng trúng thầu phải được tách ra. chủ đầu tư và đơn vị thi công thống nhất đơn giá áp cho phần khối lượng tăng thêm đó. Từ đó lập phụ lục hợp đồng để làm cơ sở thanh quyết toán sau này.

MaiLinhGXD

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Khi thanh toán khối lượng đợt 2 do có một số công tác tăng khối lượng trong thầu lên nhưng nhà thầu lại nhân toàn bộ khối lượng đợt 2 này với một đơn giá mới. Em hỏi các bác như thế nhà thầu họ làm đúng hay là sai? xin các bác giúp em tra lời câu hỏi này.
- Nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thanh toán khối lượng đợt hai sẽ nhân với giá mới, khối lượng tăng làm phát sinh khối lượng
- Nếu là đơn giá cố định. Thanh toán đợt hai theo khối lượng hợp đồng, khối lượng tăng làm phát sinh khối lượng. Trong trường hợp của bạn nhà thầu nhân toàn bộ khối lượng đợt hai kể cả khối lượng phát sinh là sai, chủ đầu tư và tư vấn có ký vào bảng 03.a ra kho bạc người ta cũng trả về.

hungboiler

Thành viên có triển vọng
- theo mình hiểu thì đây là hợp đồng theo đơn giá cố định rồi. nên nhà thầu được thanh toán theo khối lượng thực tế thi công và đơn giá trong hợp đồng.

- phần đơn giá mới: chỉ áp dụng cho khối lượng phát sinh (tăng hoặc giảm - ở đây là tăng), bạn nên kiểm tra xem trong hợp đồng có điều khoản này hay không? (thường thì sẽ quy định là: khối lượng tăng hoặc giảm bao nhiêu % so với khối lượng trong hợp đồng hoặc giá trị tăng hoặc giảm bao nhiêu % so với giá trị hợp đồng sẽ được áp dụng đơn giá mới - Nếu không có qui định này thì nhà thầu không được áp dụng đơn giá mới).

- bạn kiểm tra lại xem có qui định liên qua tới trượt giá hay không. nếu không có thì chỉ được dùng đơn giá theo hợp đồng thôi.

Thang Pham

Thành viên năng động
Không biết hình thức hợp đồng của anh là gì? anh đọc theo điều 11 theo thông tư 86/2011/TT-BTC để tham khảo xem trường hợp của anh, trong này quy định rất rõ ràng.

cao van ha

Thành viên rất năng động
Mình xin tham gia một chút ý kiến như sau:
- Vấn đề thứ nhất về hình thức hợp đồng của bạn là hợp đồng theo đơn giá:
+ Theo cách phân loại của NĐ 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 thì có 4 hình thức HĐ: Trọn gói; HĐ theo đơn giá; HĐ theo thời gian và HĐ theo tỷ lệ %.
+ Theo nghị định 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 thì có 5 hình thức HĐ: Trọn gói; HĐ theo đơn giá cố định; HĐ theo đơn giá điều chỉnh; HĐ theo thời gian và HĐ theo tỷ lệ %.

Như vậy: Loại hợp đồng theo đơn giá như cách phân loại của NĐ85 bao gồm cả 2 trường hợp (Đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh) Trích khoản 1, điều 49 của NĐ 85 "Giá trị thanh toán được tính bằng cách lấy đơn giá trong hợp đồng hoặc đơn giá được điều chỉnh nêu trong hợp đồng nhân với khối lượng, số lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện"

Đối với trường hợp của bạn, trong đợt thanh toán thứ 2 thì toàn bộ KL đợt này được nhân với đơn giá mới (Ở đây mình không rõ các điều khoản quy định trong HĐ) nhưng mình đoán căn cứ vào các điều khoản HĐ thì đây là TH đơn giá điều chỉnh (Nếu đơn giá cố định thì thông thường chỉ điều chỉnh giá liên quan đến phần KL phát sinh).

Bạn đọc kỹ các điều khoản của HĐ và các quy định của NĐ48 (Điều 36 của NĐ48 quy định khá rõ) và hướng dẫn của BXD để điều chỉnh giá cho đúng nhé!