Chỉ giùm phân biệt bê tông thương phẩm và bê tông tự trộn

• Khởi xướng duc777
  • Ngày gửi

omegaxd

Thành viên mới
Các bác cao thủ chỉ giúp em với.
Bây giờ làm cống thoát nước mà em mua cống đúc sẵn, thì tiền mua cống có tính đuôi dự toán không VD: trực tiếp phí khác, chi phí chung..Hay chỉ tính thuế VAT

Cách tính vẫn như một VLXD bình thường. Bởi vì còn nhiều chi phí liên quan như kiểm định chất lượng, lãi suất do nhà thầu ứng trước.... Nếu bên A hay tư vấn bảo ko có thì nói các bác chuyển cống về đây cho em lắp.
Chúc các bạn mạnh khỏe

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Cảm ơn các bạn đã reply! mình cũng hiểu về tên gọi của nó, nhưng muốn biết là việc phân biệt nó trong công tác lập và thẩm tra Dự toán như thế nào? hay là chỉ biết giá BT thương phẩm cao hơn BT tự trộn
Trong dự toán thì bê tông thương phẩm và bê tông trộn tại hiện trường sẽ khác nhau ở chỗ. Trong dự toán nếu sử dụng Bê tông thương phẩm thì không có thành phần công việc là sản xuất bê tông vì đã chi phí này đã được cấu thành trong giá của bê tông thương phẩm.
Bê tông trộn tại hiện trường thì thể hiện đầy đủ thành phần công việc

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Theo kinh nghiệm của mình. Bê tông thương phẩm chỉ có 2 cách để phân biệt:
1/ Chắc ai cũng biết mùi vữa bê tông tự trộn, đặc thù của bê tông thương phẩm là luôn luôn có phụ gia để tăng cường một số đặc tính khiếm khuyết của bê tông và cho phù hợp với mục đích của nhà sản suất và người tiêu dùng. Khi ta ngửi mùi thường có mùi khác với bình thường. VD như: mùi hắc, mùi thối.....
2/ Nhìn bê tông TP dưới ánh sang mặt trời theo góc nghiêng có độ ánh sáng, khác với bê tông tự trộn. :-w nói thì khó hiểu, mọi người phải tự mắt nhìn và phân biệt mới được. :p
Về chất lượng hay màu sắc, mùi ... thì bê tông thương phẩm và bê tông tự trộn không khác nhau gì cả?
- Bê tông trộn tại hiện trường cũng sử dụng phụ gia và cũng đầy đủ các yếu tố như bạn abcd đã nêu? Thậm trí để cho ra một cấp phối bê tông tại hiện trường từ CĐT, tư vấn, nhà thầu ... cũng tốn không ít công sức và chi phí, để thiết kế cho ra đời một cấp phối vữa bê tông đảm bảo chất lượng, đáp ứng yêu cầu của dự án.

huong37

Thành viên rất triển vọng
khi lập dự toán nếu dùng bê tông thương phẩm thì xoá mã vữa đi là xong và điền giá mua bê tông thương phẩm vào
Mình chỉ thắc mắc nếu sử dụng bê tông thương phẩm thì phải đổ bằng cần cẩu hoặc bơm bê tông, nếu áp định mức theo kiểu xóa mã vữa đi có vẻ không hợp lý lắm, vì định mức thi công bằng thủ công trong thành phần không có xe bơm bê tông hoặc cần cẩu. Các bạn xử lý tình huống này như thế nào, mình cũng đang gặp rắc rối ở đây. Rất mong các bạn quan tâm giải đáp, cảm ơn!