Chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng???

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em có một câu hỏi như sau: Em đang lập một dự án một khu chế biến, trong đó dự án thuê đất của một cụm công nghiệp (tiền thuê đất được trả một lần). Vậy thì tiền thuê đất có thể đưa vào chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng được không?
Mong các anh chị trả lời giúp em. Em xin cảm ơn.

Last edited by a moderator:

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng, tái định cư bao gồm : chi phí đền bù nhà cửa, vật kiến trúc, cây trồng trên đất và các chi phí khác, chi phí thực hiện tái định cư, chi phí tổ chức đền bù giải phóng mặt bằng, chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng (nếu có) chi phí đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật (nếu có).

Tiền thuê đất (trả 01 lần hay nhiều lần) trong quá trình lập Dự án được đưa vào Chi phí khác.

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng, tái định cư bao gồm : chi phí đền bù nhà cửa, vật kiến trúc, cây trồng trên đất và các chi phí khác, chi phí thực hiện tái định cư, chi phí tổ chức đền bù giải phóng mặt bằng, chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng (nếu có) chi phí đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật (nếu có).

Tiền thuê đất (trả 01 lần hay nhiều lần) trong quá trình lập Dự án được đưa vào Chi phí khác.
Đúng là em bị mắc chỗ này. Vậy bác cho em hỏi thêm một ý: chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng thì bao gồm những chi phí nào?
Cảm ơn bác.

Last edited by a moderator:

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
tiền thuê đất

Em có một câu hỏi như sau: Em đang lập một dự án một khu chế biến, trong đó dự án thuê đất của một cụm công nghiệp (tiền thuê đất được trả một lần). Vậy thì tiền thuê đất có thể đưa vào chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng được không?
Mong các anh chị trả lời giúp em. Em xin cảm ơn.

1.Cụm công nghiệp cho một doanh nghiệp thuê đất phải bồi thường hỗ trợ,tái định cư xong(đât sạch) và đầu tư hạ tầng kĩ thuật hoàn chỉnh thì doanh nghiệp đó chỉ trẩ tiền thuê đất và được cấp giấy chứng nhận quyền thuê đất.
2.Trường hợp nhà đầu tư ứng tiền để bồi thường hỗ trợ,tái định cư thì được trừ vào tiền thuê đất phải nộp theo quy định tại khoản b điều 3 NĐ 197 của Chính phủ và mục 3.2 khoản 3 phần I thông tư 116/2004/TT-BTC ngày7/12/2004 của Bộ Tài chính .

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Chi phí sử dụng đât

Đúng là em bị mắc chỗ này. Vậy bác cho em hỏi thêm một ý: chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng thì bao gồm những chi phí nào?
Cảm ơn bác.

Khi thuê đất trả tiền một lần thì không có chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng.