Chi phí dự phòng ???

do anh duc

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi cụ thể hơn về cách tính chi phí dự phòng với ạ.
Theo thông tư 05 thì đối với dự án <=2 năm thì
CPDP=10%(XD+TB+TV+QLDA+CPK). Tức là CPDP đã bao gồm cả phần dự phòng cho lãi vay và vốn lưu động
Nếu DA >2 năm: CPDPdo phát sinh khối lượng=5%(XD+TB+TV+QLDA+CPK). CPDP do yếu tố trượt giá được tính theo chỉ số giá. ( trong phần chi phí DP này đã dự phòng cho lãi vay và vốn lưu động chưa ?)
GDPtg = (V – Lvay) x (IXDbq + IXD) tại sao lại không có lãi vay trong đó,
trong đó:
V là tổng mức đầu tư chưa có dự phòng của dự án. Câu " chưa có dự phòng" theo em hiểu là chưa có cả DP do phát sinh khối lượng đúng không?
Và tại sao lại không có lãi vay trong đó

hanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
ui cha!tìm được người cùng thắc mắc!

1.mình cũng vừa lập một tổng mức đầu tư cho công trình xây dựng 4 năm!hic,theo TT 05/2007 thì Lãi vay nằm trong chi phí khác, và dự fòng tính theo các chi phí bao gồm cả chi phí khác,nghĩa là bao gồm cả dự fòng cho lãi vay.Theo mình hiểu về TT05/2007 là như thế nhưng không chắc là đúng hay sai, mình vẫn tính dự fòng cho cả lãi vay!hiện tại mình đang chờ thẩm định.
2.Về vấn đề của cậu mình cũng lập theo hướng dẫn nhưng về bản chất mình ko hiểu vì sao lại tính như thế!Mình có học lớp kỹ sư định giá nhưng vẫn chưa hiểu lắm về cái đó!không có giải thích cụ thể và ví dụ mẫu nào!Trong khi công thức tính theo 05/2007 là khác, nhưng tính thực tế lại theo chỉ số giá và fân vốn cho từng năm là khác,vì thực tế dể tự lập ra chỉ số giá theo TT05 fải thu thập rất nhiều thông tin về giá cả của những năm trước (ngân hàng dữ liệu) mà việc này thì mình nghĩ nên có đơn vị chuyên lập chứ mình ko thể tự tính được đặc biệt là các công trình chuyên biệt không có quy định cụ thể. Mình làm về công trình thủy điện, fải tạm tính chỉ số giá theo công trình khác vì không có chỉ số giá cho công trình thủy điện! MÌnh cũng đã lập bảng tính theo 05/2007 nhưng kết quả rất cao!hic!ko biết hỏi ai cả!

Last edited by a moderator: