Chi phí khảo sát bước BVTC

luxu

Thành viên năng động
Các bác ơi cho em hỏi với. Công trình em làm có 2 bước khảo sát, thiết kế. Em muốn hỏi là khoảng cách tối đa về thời gian giữa 2 lần khảo sát là bao lâu thì khi thiết kế BVTC được cập nhật kết quả từ bước lập dự án và đơn giá KS bước BVTC nhân 50%. Cái này em đọc 1 số công trình nhân 50%, 1 số CT lại ko nhân nhưng ko biết trong trường hợp nào được nhân, trường hợp nào giữ nguyên 100%.

Có thông tư, luật... nào quy định việc này ko ạ? Em xin cảm ơn!

luxu

Thành viên năng động
Em đang nói đến chi phí khảo sát địa hình 2 lần cho 2 bước lập dự án và lập bvtc. Có công trình chủ đầu tư quy định KS bước BVTC cập nhật kết quả từ bước dự án và đơn giá nhân 0.5 (giảm 50%). Cũng có công trình lại lấy đủ đơn giá 2 bước, ko bị giảm. E muốn hỏi có quy định nào cho việc này ko. Hay là do khoảng cách giữa 2 lần KS ngắn thì địa hình ko thay đổi nhiều, kế thừa được, còn khoảng cách xa thì địa hình đã thay đổi nhiều. Em thấy có 1 CT đường gồm 2 gói thầu (mỗi đoạn 20km). Sau khi KS, lập dự án xong được duyệt thì tiến hành KS, thiết kế BVTC và thi công gói 1, khi đó đơn giá KS địa hình đem nhân 0,5. Nhưng sau 1 thời gian, tiếp tục KS địa hình gói 2, thiết kế BVTC rồi thi công thì đơn giá KS lại giữ nguyên, ko nhân 0,5. Mặc dù 2 gói khảo sát BVTC đều khá giống nhau, VD đều đo vẽ bản đồ TL 1/1000, đường đồng mức 1m...