Chi phí lập bản vẽ hoàn công

newbie2307

Thành viên nhiều triển vọng
Hiện nay tôi đang phải chào giá lập hồ sơ bản vẽ hoàn công cho 1 dự án tư về kho bãi ở cảng, bao gồm nhiều hạng mục khác nhau như nhà kho thép, văn phòng, đường sá ... khoảng 50ha. Xin hỏi bằng kinh nghiệm làm tư vấn, mọi người thường chào giá thế nào? Xin cảm ơn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Bản vẽ hoàn công do nhà thầu thi công lập và không có định mức cho phần việc này!
Do là dự án tư nên chắc có thể theo hình thức tự làm, thậm chí chắc là làm không có thiết kế!

Không biết các bác làm thế nào để có được cấp phép xây dựng nhỉ??? :confused:

Bây giờ, bác nhờ tư vấn làm giúp thì tùy vào tình hình thực tế thôi! Hai bên đàm phán với nhau. Bác đưa ra yêu cầu, cho tư vấn đưa ra mức giá và hai bên thương thảo với nhau để thực hiện!

newbie2307

Thành viên nhiều triển vọng
Quan trọng là người ta đang xây rồi. Giờ vẽ và tính tiền tư vấn thôi. Mình là tư vấn, ko quan tâm lắm chuyện chủ đầu tư làm thế nào để xin phép. Giờ chỉ muốn biết các anh em tư vấn hay chào giá bao nhiêu thôi.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Quan trọng là người ta đang xây rồi. Giờ vẽ và tính tiền tư vấn thôi. Mình là tư vấn, ko quan tâm lắm chuyện chủ đầu tư làm thế nào để xin phép. Giờ chỉ muốn biết các anh em tư vấn hay chào giá bao nhiêu thôi.
Bác là tư vấn thì phải nắm rất rõ về Quản lý dự án đầu tư rồi chứ ạ!

Bác tham khảo công bố 1751 là có kết quả thôi mà.

Còn các anh em tư vấn khác chắc ít có người làm dự án và chào giá như vậy đâu bác ạ, vì đơn giá mà bác đặt vấn đề là đơn giá "ở chợ". Mà đơn giá "chợ" thì buổi sáng và buổi chiều khác nhau, thậm chí buổi chiều thì lúc 13h30 và lúc 18h30 là khác nhau phải không bác!

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hì. Chào anh em nhà Khỉ. Nhân tiện bài viết của newbie2307
mình quảng cáo luôn. Chỗ mình làm cả thầu thuê nữa đấy mỗi bộ hồ sơ khoảng 5.000.000đ/2 ngày cho bộ xanh đỏ. Làm đấu xanh - chín 10.000.000/bộ
Hic bí mật đấy Tổng Giám Đốc biết được ----> nghỉ việc luôn.
Rút ra kết luận: Những hoạt động không quan lý bằng pháp luật thì chúng ta sẽ định giá thuận mua vừa bán

Last edited by a moderator:

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
mình quảng cáo luôn. Chỗ mình làm cả thầu thuê nữa đấy mỗi bộ hồ sơ khoảng 5.000.000đ/2 ngày cho bộ xanh đỏ. Làm đấu xanh - chín 10.000.000/bộ
Rút ra kết luận: Những hoạt động không quan lý bằng pháp luật thì chúng ta sẽ định giá thuận mua vừa bán
Bác lộ tẩy rồi nhé. Về tôi mách Tổng GĐ. Mà xanh chín là gì thế??? Tế nhị lắm, bác đừng bàn ở đây nhé

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động

Mình thấy đây là hành động vi phạm pháp luật. Mod không lên để những thông tin này trên diễn đàn. (nếu cần thì các bạn có thể gửi thư riêng)

Thường là chi phí hoàn công khoảng 0.15-0.3 giá trị công trình (tùy vào yêu cầu của công việc bạn ạ.

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình thấy đây là hành động vi phạm pháp luật. Mod không lên để những thông tin này trên diễn đàn. (nếu cần thì các bạn có thể gửi thư riêng)

Thường là chi phí hoàn công khoảng 0.15-0.3 giá trị công trình (tùy vào yêu cầu của công việc bạn ạ.
Diệp Thanh thân mến: Bạn hiểu nhầm ý của tôi rồi đây chỉ là dẫn chứng để tôi đưa vào bài viết thêm sinh động. Hiện không có văn bản hướng dẫn tính chí phí vẽ hoàn công. Mà nhiều nhà thầu hiện nay số lượng CBKT còn hạn chế họ thuê luôn các đơn vị tư vấn vẽ hoàn công. Kiểu làm bài hộ đấy bạn rõ chứ. Đơn vị này không chịu tính pháp lý của hồ sơ nên mình đưa ra ví dụ đừng hiểu nhầm nhé.
0.15 -0.3 giá trị công trình là j mình chưa hiểu, có văn bản nào hướng dẫn không. Bạn newbie2307 vẽ thuê cho nhà thầu mà, bạn ý có quan tâm đến Chủ đầu tư là ai đâu, nếu chí phí làm hoàn công đến tận 15-30% công trình thì bạn phải xem lại.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Diệp Thanh thân mến: Bạn hiểu nhầm ý của tôi rồi đây chỉ là dẫn chứng để tôi đưa vào bài viết thêm sinh động. Hiện không có văn bản hướng dẫn tính chí phí vẽ hoàn công. Mà nhiều nhà thầu hiện nay số lượng CBKT còn hạn chế họ thuê luôn các đơn vị tư vấn vẽ hoàn công. Kiểu làm bài hộ đấy bạn rõ chứ. Đơn vị này không chịu tính pháp lý của hồ sơ nên mình đưa ra ví dụ đừng hiểu nhầm nhé.
0.15 -0.3 giá trị công trình là j mình chưa hiểu, có văn bản nào hướng dẫn không. Bạn newbie2307 vẽ thuê cho nhà thầu mà, bạn ý có quan tâm đến Chủ đầu tư là ai đâu, nếu chí phí làm hoàn công đến tận 15-30% công trình thì bạn phải xem lại.

À, chuyện thực tế ngành XD ntn thì ai cũng hiểu cả. Có điều tránh nói trên diễn đàn mà thôi bạn ạ. HIHI
Mà tên Cty bạn để rõ ràng như thế mà dám phát biểu vậy là hơi nguy hiểm đấy nhá.:))
Xin lỗi, mình gõ thiếu %.

Việc đưa ra một tỷ lệ nào đó chỉ có tính chất tham khảo thôi, còn chi phí thế nào còn phụ thuộc vào yc của công việc. Với gói thầu có giá trị lớn thì k thể cứng nhắc đòi bao nhiêu % được.
Có một cách là tính bản vẽ ăn tiền mình cũng thấy hay. Bạn newbie thử xem.

cao van ha

Thành viên rất năng động
Cái việc lập bản vẽ hoàn công là thuộc trách nhiệm của nhà thầu! mà nhà thầu không đủ năng lực để tự làm mà phải thuê thì cứ căn cứ vào khối lượng công việc nhiều ít thế nào mà trả tiền thuê cho hợp lý thôi! Cái này thì làm gì có tỉ lệ hoặc định mức gì đâu!

Thanh Nam

Thành viên rất triển vọng
Chi phí lập hồ sơ hoàn công

Xem các bác thảo luận đề tài này sôi nổi quá.
Như bác nào nói chi phí 0,15-0,3 tính ra công trình
400 tỷ = 60 tỷ à
Cái này liệu cơm đong mắm thôi
Các doanh nghiệp hầu như không có chức năng xây dựng họ muốn thuê làm hoàn công là đương nhiên các bác cứ thảo luận tự nhiên.
Việc này không phải úi xùi kín đáo.
Đơn giản bác nào có họ hàng xây nhà mà không biết gì về xây dựng thì họ lại nhờ mình lập dự toán thôi.
Công trình hoàn công 500 tỷ tính 100 triệu chi phí in ấn do chủ đầu tư.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Như bác nào nói chi phí 0,15-0,3 tính ra công trình
400 tỷ = 60 tỷ à
Bác ý bảo là nhầm % rồi mà. 400 tỷ thì kẻ vẽ, khảo sát chỉ được 600 triệu thôi! Uống trà đá cũng hết.

Nói riêng với bác ThuongDK nhé!

وهو عبارة عن مجموعة من المقالات التي نشرتها الشاعرة في عدد من الصحف العربية،ائبي وكأنه مخصوص من أجل صاحبته، يليق بشاعرة على قد ظمأ صاحبته التي خطفتها الغربة سنوات، ولفها الأسى سنوات، لكنها استطاعت خلال سنوات جد قليلة أن تختصر قرابة عقدين من الزمان، تأخرت خلالهما عن التجاور مع أبناء جيلها الشعري غير ان هذين العقدين استغلتهما فيحها، وهل يستطيع أحد غير الشاعر فعل ذلك؟.

Mong bác hiểu cho em! Tế nhị lắm!

Jimmynguyen

Thành viên rất triển vọng
Các bác cho em hỏi chi phí đo vẽ hiện trạng công trinh như sau:

Công trình đã xây dựng xong với giá thành xây dựng trước thuế là (G), hiện chủ đầu tư thuê mình khảo sat, đo vẽ hiện trạng lại và lập tổng dự toán đúng như giá trị (G). Các bác cho e hỏi thi chi phí cho công tác này mình tính như thế nào, e có thể áp dụng định mức trong quyết định 957 được kg?
Mong các bác chỉ cho mình với. Cảm ơn.

tvdok

Thành viên mới
Bác nào biết chi phí lập HSHC hiện nay tính ntn mách giúp em với. Cảm ơn nhiều!

Em đang làm HSHC. Bác nào biết chi phí lập HSHC hiện nay tính ntn mách giúp em với. Cảm ơn nhiều!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em đang làm HSHC. Bác nào biết chi phí lập HSHC hiện nay tính ntn mách giúp em với. Cảm ơn nhiều!
Trong dự toán xây dựng công trình có một bộ phận chi phí được gọi là: Chi phí chung. Chi phí chung được tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên chi phí trực tiếp hoặc bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên chi phí nhân công trong dự toán theo quy định đối với từng loại công trình. Chi phí này bao gồm: chi phí quản lý của doanh nghiệp, chi phí điều hành sản xuất tại công trường, chi phí phục vụ công nhân, chi phí phục vụ thi công tại công trường và một số chi phí khác.

Trong quản lý chất lượng thi công xây dựng công trình có công tác lập hồ sơ hoàn công. Bản vẽ hoàn công (và thông thường là toàn bộ hồ sơ hoàn công) do nhà thầu lập. Chi phí để lập hồ sơ hoàn công được lấy từ chi phí chung. Không có quy định cách tính riêng cho loại chi phí này. Thân./.

SV_gia

Thành viên mới

giá cả giờ tăng cao thật. Cách đây 02 năm em đi mua mấy cái xanh - chín chỉ hết có 3tr :(:)(:)(:)(:)((

garungonline

Thành viên mới
Trong dự toán xây dựng công trình có một bộ phận chi phí được gọi là: Chi phí chung. Chi phí chung được tính bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên chi phí trực tiếp hoặc bằng tỷ lệ phần trăm (%) trên chi phí nhân công trong dự toán theo quy định đối với từng loại công trình. Chi phí này bao gồm: chi phí quản lý của doanh nghiệp, chi phí điều hành sản xuất tại công trường, chi phí phục vụ công nhân, chi phí phục vụ thi công tại công trường và một số chi phí khác.

Trong quản lý chất lượng thi công xây dựng công trình có công tác lập hồ sơ hoàn công. Bản vẽ hoàn công (và thông thường là toàn bộ hồ sơ hoàn công) do nhà thầu lập. Chi phí để lập hồ sơ hoàn công được lấy từ chi phí chung. Không có quy định cách tính riêng cho loại chi phí này. Thân./.

Thế cho e hỏi chi phí hoàn công chiếm khoảng bao nhiêu % trong chi phí quản lý này vây.

Last edited by a moderator: