Cho e hỏi về công văn điều chỉnh dự toán theo NĐ 70 của tỉnh Hà Nam!!!!

nguyenvietcuong

Thành viên năng động
E đang làm công trình ở Hà Nam, khi dùng đến hệ số điều chỉnh dự toán của tỉnh Hà Nam, tức là công văn 867 của Sở XD Hà Nam, e thấy hệ số điều chỉnh nhân công là 3,188 (đối với tp Phủ Lý).
TP Phủ lý là thuộc vùng 3, lương tối thiểu mới là 1.550.000. Trong khi đơn giá phần XD năm 2008 có lương tối thiểu là 450.000. Theo hướng dẫn chung thì: hs điều chỉnh nc = LTT mới / LTT cũ. Tức là 1.550.000/450.000 =3,444.
Tại sao tỉnh Hà Nam lại lấy hệ số 3,188? E thắc mắc mãi mà không giải thích được. Mong các cao thủ về dự toán giúp đỡ ạ. E cám ơn nhiều!!!!!

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
E đang làm công trình ở Hà Nam, khi dùng đến hệ số điều chỉnh dự toán của tỉnh Hà Nam, tức là công văn 867 của Sở XD Hà Nam, e thấy hệ số điều chỉnh nhân công là 3,188 (đối với tp Phủ Lý).
TP Phủ lý là thuộc vùng 3, lương tối thiểu mới là 1.550.000. Trong khi đơn giá phần XD năm 2008 có lương tối thiểu là 450.000. Theo hướng dẫn chung thì: hs điều chỉnh nc = LTT mới / LTT cũ. Tức là 1.550.000/450.000 =3,444.
Tại sao tỉnh Hà Nam lại lấy hệ số 3,188? E thắc mắc mãi mà không giải thích được. Mong các cao thủ về dự toán giúp đỡ ạ. E cám ơn nhiều!!!!!

theo mình thì hình như bộ xd chưa ban hành thông tư hướng dẫn điều chỉnh dự toán của lương mới này thì phải. nếu đúng như thế thi có lẽ sở XD Hà Nam giải quyết trước mắt là như thế, bạn cận đọc kỹ điều khoản thực hiện xem nó co quy định điều gì khác không? còn nếu chưa rõ bạn có thể hỏi BXD để được trả lời chắc chắn và có tính pháp lý, tránh thiệt thòi nhé

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Từ sau TT 05/2009, Bộ Xây dựng không còn hướng dẫn việc điều chỉnh dự toán khi thay đổi mức lương tối thiểu nữa. Việc đó do Sở XD hướng dẫn cho từng tỉnh. Bút sa gà chết, văn bản ban hành rồi thì chẳng còn j để thắc mắc cả. Mình cũng không làm cái nào cho Hà Nam nên không cụ thể tình hình của bạn được.
Đôi lời chia sẻ, mong bạn sớm có lời giải thích thỏa đáng cho mình.

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Từ sau TT 05/2009, Bộ Xây dựng không còn hướng dẫn việc điều chỉnh dự toán khi thay đổi mức lương tối thiểu nữa. Việc đó do Sở XD hướng dẫn cho từng tỉnh. Bút sa gà chết, văn bản ban hành rồi thì chẳng còn j để thắc mắc cả. Mình cũng không làm cái nào cho Hà Nam nên không cụ thể tình hình của bạn được.
Đôi lời chia sẻ, mong bạn sớm có lời giải thích thỏa đáng cho mình.

bạn ấy có thể áp dụng cách này:

1. làm công văn hỏi BXD về việc này, khi bộ xây dựng trả lời sẽ có cơ sở thực hiện
2. lập dự toán theo hệ số 3.444 rồi hỏi viện kinh tế bộ xây dựng thẩm định (có thể mất phí thẩm định) cũng sẽ có cơ sở triển khai

thân