Cho em hỏi về Chi phí lập và đánh giá HSMT tư vấn tkế KTTC

tuan_uce85

Thành viên mới
Theo e được biết thì Nhà nước không quy định định mứa chi phí lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu tư vấn thiết kế kỹ thuật thi công mà phải lập dự toán chi tiết.
Cho em hỏi là cái chi phí này được tính vào chi phí nào trong tổng mức đầu tư. Công ty e đang thuê tư vấn làm phần này nhưng không biết hạch toán vào phần nào trong dự án đầu tư đã được phe duyệt
Thanks

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Theo e được biết thì Nhà nước không quy định định mứa chi phí lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu tư vấn thiết kế kỹ thuật thi công mà phải lập dự toán chi tiết.
Cho em hỏi là cái chi phí này được tính vào chi phí nào trong tổng mức đầu tư. Công ty e đang thuê tư vấn làm phần này nhưng không biết hạch toán vào phần nào trong dự án đầu tư đã được phe duyệt
Thanks
Đúng vậy, chi phí này không có định mức là tỷ lệ mà phải lập dự toán. Theo mình chi phí này nằm ở chi phí tư vấn trong tổng mức đầu tư. Trong trường hợp bạn đã phê duyệt tổng mức rồi bạn vẫn có thể phê duyệt chi phí này bằng cách điều chỉnh lại cơ cấu vốn, trích ở phần dự phòng ra cho khoản chi phí này. Tổng mức đầu tư vẫn không thay đổi.

tuan_uce85

Thành viên mới
Cám ơn bạn Hongngan99 nhiều nha
Có ai có ý kiến gì nữa thì giúp e với nhé. e đang cần gấp để hoàn thiện hồ sơ