Cho hỏi về hệ số sử dụng đất!

• Khởi xướng deathmetal
  • Ngày gửi
D

deathmetal

Guest
Xin hỏi, 1 khu trung tâm thương mại có diện tích xây dựng là 3500m2, gồm 1 tầng hầm và 4 tầng nhà thì hệ số sử dụng diện tích của các tầng là bao nhiêu?Văn bản nào quy định về các hệ số sử dụng này. Mong các bác trả lời sớm giúp em.:confused:

QS-Quantity Surveyor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình thì bạn nên tìm và đọc tiêu chuẩn về trung tâm thương mại để đọc về qui định bố trí sử dụng các diện tích trong trung tâm thương mại, chứ không có văn bản nào qui định hệ số sử dụng diện tích.

D

deathmetal

Guest
Xin hỏi các tiêu chuẩn đó có thể tìm ở đâu ạ?Mình search Google mỏi mắt mà chỉ thấy Wikipedia trả lời vài định nghĩa thôi. Giúp mình gấp với nhé.

D

Do Cong

Guest
Các bác làm ơn cho em hỏi hệ số đào đắp đất được quy đổi như thế nào. VD em tính khối lượng đắp nền đường bằng đất K= 0,9; K = 095; K= 0,98 thì quy đổi sang đất rời nhân hệ số bao nhiêu bác nào biết chỉ cho em với. Em xin cám ơn

K

kiencang

Guest
Xin hỏi, 1 khu trung tâm thương mại có diện tích xây dựng là 3500m2, gồm 1 tầng hầm và 4 tầng nhà thì hệ số sử dụng diện tích của các tầng là bao nhiêu?Văn bản nào quy định về các hệ số sử dụng này. Mong các bác trả lời sớm giúp em.:confused:

- Trong Hệ số sử dụng đất thì phần tổng diện tích sàn không tính phần diện tích của tầng hầm + mái.
- Hệ số diện tích của các tầng ??????

linh05

Thành viên rất triển vọng

Bạn tham khảo [FONT=&quot]TCXDVN 323 : 2004 "Nhà cao tầng - Tiêu chuẩn thiết kế ".
[/FONT]
[FONT=&quot]Cụ[/FONT][FONT=&quot] thể như sau:
[/FONT]
[FONT=&quot]1. Mật độ xây dựng: [/FONT]là tỉ số giưã diện tích xây dựng công trình với diện tích lô đất x 100%
trong đó diện tích xây dựng công trình được tính theo hình chiếu mặt bằng mái công trình.

2. Hệ số sử dụng đất: là tỉ số giữa tổng số diện tích sàn toàn công trình và diện tích lô đất
Trong đó tổng diện tích sàn toàn công trình không bao gồm diện tích sàn tầng hầm và mái.

Như vậy, công trình của bạn có
tổng số diện tích sàn toàn công trình = 3500 x 4 = 14000 m2

Giả sử diện tích lô đất là 7000 m2 thì Hệ số sử dụng đất = 14000/7000 = 2 (hay 200%)

Last edited by a moderator: