Cho hỏi về sai số cho phép về cường độ chịu nén của mẫu betong

hovanhai100585

Thành viên nhiều triển vọng
các anh em cho mình hỏi khi nén mẫu tại phòng thí nghiệm mà mac ko đủ (ví dụ M250 nhưng khi tính chỉ 245 chẳng hạn ),như vậy có tiêu chuẩn nào quy định về sai số cho phép là bao nhiêu so với thiết kế ko .xin cam ơn

nhoque2010

Thành viên có triển vọng
xin mọi người chỉ giáo

nhoque2010 nói:
gia đình mình có ai có bộ tài liệu về tính chất cơ học ( cường độ chịu nén) của các loại đất đá k thì Upload cho tôi xin 1 file. Tôi làm ở vùng có nhiều loại đất, đá yếu và khác nhau nên rất vất vả trong khi xây dựng công trình.xin cam ơn

Last edited by a moderator:

nhoque2010

Thành viên có triển vọng
không biết hỏi ai

Xin chào mọi người.
Tôi rất vui khi đã đăng ký thành công là thành viên của diễn dàn. Có một số vấn đề tôi đang mắc phải, ai biết thì giúp đỡ tôi với nha.
Tôi đang làm tại ban quản lý dự án. Là một huyện miền núi, biên giới nên mọi cái rất khó khăn.
Tôi cần tính toán cường độ chịu nén, chịu kéo của BTCT, các tác hại của môi trường xung quanh đến công trình, đối với công trình thuỷ lợi phải tính được tải trọng của kênh tác dụng xuống nền móng khi có nước và khi không có nước trong kênh + lực xô ngang tác dụng vào công trình (đồi núi), từ đó đưa ra phương án thiết kế, đầu tư xây dựng dự án. Rất mong mọi người giúp đỡ.
Xin chân thành cảm ơn

C

cuongngqmc

Guest
sai số của cường độ BTXM

cho mình hỏi xíu, tiêu chẩn nào giữa mác thiết kế và sai số cho phép khi thi công?:confused: :))

VUHAKTXD

Thành viên mới
các anh em cho mình hỏi khi nén mẫu tại phòng thí nghiệm mà mac ko đủ (ví dụ M250 nhưng khi tính chỉ 245 chẳng hạn ),như vậy có tiêu chuẩn nào quy định về sai số cho phép là bao nhiêu so với thiết kế ko .xin cam ơn

VUHAKTXD

Thành viên mới
theo minh duoc biet tieu chuan cua bo xay dung cho phep >= 95% la dat yeu cau

U

utdann

Guest

U

utdann

Guest
Bạn tham khao muc 7.1.8 tiêu chuan TCVN 4453: 1995 nhé. Như thế mới đủ cơ sở để nghiệm thu. Chúc bạn vui

ChungTuong

Thành viên nhiều triển vọng

Trường hợp này nên làm đơn xin nén mẫu lưu :D

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Theo quy định tại TCVN: 4453-1995 - Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép toàn khối - Quy phạm thi công và nghiệm thu, cường độ bê tông trong công trình sau khi kiểm tra ở tuổi 28 ngày bằng ép mẫu tại đúc hiện trường được coi là đạt yêu cầu thiết kế khi giá trị trung bình của từng tổ mẫu (01 tổ là 03 mẫu) không được nhỏ hơn mác thiết kế và không có mẫu nào trong các tổ mẫu có cường độ dưới 85% mác thiết kế.

File đính kèm

• TCVN 4453 1995.pdf
    397,9 KB · Đọc: 250
Last edited by a moderator: