Cho mình hỏi về thủ tục, hồ sơ năng lực khi tham gia dự thầu!

vi_do_la_a

Thành viên có triển vọng
- Khi tham gia dự thầu thi công, hoặc các gói thầu về tư vấn khảo sát, thiết kế, thẩm định giá, kiểm toán,... trong xây dựng cơ bản (các công trình thuộc nguồn vốn Ngân sách Nhà nước) thì:
1/ Hồ sơ năng lực chủ yếu bao gồm những gì, chẳng hạn như: chứng chỉ, bằng cấp, giấy phép kinh doanh,...
2/ Các giấy tờ nêu trên trong Hồ sơ năng lực có cần phải là bản Sao y của Công chứng hay không. Nếu cần thì văn bản, thông tư, hay nghị định nào qui định.

Xin các anh chị giúp em, để em biết em làm với. Vì Bên BQLDA và Chủ đầu tư cứ bắt bẻ hoài không biết đường mà lần ạ.

Cám ơn các anh chị, các bạn đã đọc bài viết của mình!

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Hồ sơ năng lực là hồ sơ chứng minh đơn vị, tổ chức của bạn làm được gì, được làm những gì, đã và đang làm gì, tình hình tài chính, năng lực nhân sự, máy móc, thiết bị ra sao? Vì vậy, hồ sơ năng lực gồm tất cả những giấy tờ, văn bản chứng minh được những thứ trên và phải đúng sự thật. Do đó, chủ đầu tư yêu cầu bạn có công chứng, chứng thực một số giấy tờ ( đăng ký kinh doanh, báo cáo thuế, bằng cấp, đăng ký lái xe...) là cũng phù hợp thôi.

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
- Khi tham gia dự thầu thi công, hoặc các gói thầu về tư vấn khảo sát, thiết kế, thẩm định giá, kiểm toán,... trong xây dựng cơ bản (các công trình thuộc nguồn vốn Ngân sách Nhà nước) thì:
1/ Hồ sơ năng lực chủ yếu bao gồm những gì, chẳng hạn như: chứng chỉ, bằng cấp, giấy phép kinh doanh,...
2/ Các giấy tờ nêu trên trong Hồ sơ năng lực có cần phải là bản Sao y của Công chứng hay không. Nếu cần thì văn bản, thông tư, hay nghị định nào qui định.

Xin các anh chị giúp em, để em biết em làm với. Vì Bên BQLDA và Chủ đầu tư cứ bắt bẻ hoài không biết đường mà lần ạ.

Cám ơn các anh chị, các bạn đã đọc bài viết của mình!
Mỗi kiểu nhà thầu thì tương ứng với mỗi kiểu HSMT/HSYC riêng. Có quy định ở các thông tư của Bộ kế hoạch.
Có cái thì cần hồ sơ, có cái chả cần hồ sơ (cần biên bản thương thảo là được) tùy vào giá gói thầu.
Nói chung:
Một bên ra đề bài
Một bên làm bài để trúng => có việc làm.
Cơ bản:
Đọc kỹ sử dụng trước khi dùng (làm bài).

haytaplammoiviec_gxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Thực ra theo ý kiến của minh thì dự thầu các gói thầu tư vấn hay thi công đều giống như di thi vậy, CĐT ra bài (HSMT/HSYC) thế nào thì mình trả bài như vậy trên cơ sở các quy định của nhà nước, còn việc CĐT bắt bẻ chắc HS chưa đáp ứng HSMT/HSYC, còn nếu làm đúng rồi mà bắt bẻ thì chắc dạo này các CĐT ăn sáng ko đc no nên sinh ra bực mình rồi….. hìi vài lời cùng chủ toppp.

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Cái mà chủ Topic hỏi có lẽ là hồ sơ giới thiệu năng lực chứ không phải hồ sơ đề xuất hay hồ sơ dự thầu gì hết, đúng vậy không ạ?

Nếu vậy thì hiện nay chẳng có quy định hiện nào liên quan đến việc hồ sơ giới thiệu năng lực này. Đó chỉ là một hình thức marketing mà các nhà thầu (bên chào hàng) giới thiệu về công ty mình, sản phẩm mà bên mình cung cấp cho chủ đầu tư (bên mua hàng) mà thôi. Việc này để tạo lòng tin cho khách hàng khi họ mua hàng trước đã, nên có thể anh mua thích đòi hỏi chứng minh sản phẩm bằng cac giấy tờ pháp lý thì việc đáp ứng hay không là do anh bán, nếu anh muốn chăm sóc khách hàng khó tính kia thì anh đáp ứng, không thì thôi.
Còn khi vào việc thực sự thì mới đến cái HSĐX, HSDT.