Chuyển đổi tọa độ GPS->VN2000

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Mình có 1 máy định vị cầm tay loại thông thường explorist200, đã xác định được điểm đo trên hiện trường nhưng số liệu tọa độ của máy lại theo kinh độ và vĩ độ. Có bạn nào đã sử dụng và biết cách chuyển đổi tọa độ này sang tọa độ VN2000 -tọa độ của bản đồ địa chính hiện nay không?
Mong mọi người giúp đỡ!

vodinhtien

Thành viên rất triển vọng
Cách chuyển hệ tọa độ

Bạn hãy tải về và ghiên cứu file kèm theo. Nói chung, các máy định vị đều khác nhau tí xíu . Nhưng chịu khó tìm tòi 1 tí thì khai thông được. Tài liệu này hướng dẫn chuyển hệ tọa độ UTM (Hệ india-Thailand sang VN2000).Nếu bạn đang dùng hệ tọa độ khác thì vẫn chuyển được.

File đính kèm

• CÁCH CHUYỂN HỆ TỌA ĐỘ UTM_VN2000.doc
    30,5 KB · Đọc: 2.901

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
Bạn hãy tải về và ghiên cứu file kèm theo. Nói chung, các máy định vị đều khác nhau tí xíu . Nhưng chịu khó tìm tòi 1 tí thì khai thông được. Tài liệu này hướng dẫn chuyển hệ tọa độ UTM (Hệ india-Thailand sang VN2000).Nếu bạn đang dùng hệ tọa độ khác thì vẫn chuyển được.
Cám ơn bạn rất nhiều. Mình sẽ làm như bạn hướng dẫn. Tuy nhiên, dữ liệu hiên trường mình đã đo xong bằng tọa độ nguyên bản của máy (UTM), bây giờ quay lại đó vừa xa lại vừa tốn kém. Bạn có thể chỉ cho mình cách chuyển đổi các dữ liệu đã đo về tọa độ VN-2000 được ko?
Rất mong bạn hồi âm sớm!

vodinhtien

Thành viên rất triển vọng
Chuyển hệ tọa độ

Bạn cứ chuyển hệ tọa độ trong máy theo đúng hướng dẫn trong tài liệu là các điểm tọa độ đã lưu từ UTM (hoặc hệ khác) sẽ tự chuyển sang hệ VN 2000 chứ không cần đi đến hiện trường. Nếu có gì khó khăn hãy Email cho tôi : vodinhtien@yahoo.com

TuvanXD246

Website
giaxaydung.vn
Bạn cứ chuyển hệ tọa độ trong máy theo đúng hướng dẫn trong tài liệu là các điểm tọa độ đã lưu từ UTM (hoặc hệ khác) sẽ tự chuyển sang hệ VN 2000 chứ không cần đi đến hiện trường. Nếu có gì khó khăn hãy Email cho tôi : vodinhtien@yahoo.com
Máy của mình là máy Magellan eXplorist 200 , các thiết đặt khác với bạn hướng dẫn. Mong bạn nghiên cứu, chỉ dẫn lại hộ mình!

H

hoviet84

Guest
thanh a lot! minh cung có 1 cái GPS map 76, minh di bam diem rui nhung bam theo hệ tọa độ UTM Hệ india-Thailand, Nay muôn chuyen sang vn 2000 thi lam the nào?

T

thuongevn

Guest

Chào bạn Vodinhtien, mình đa load file hướng dẫn chuyển đổi hệ tọa độ UTM sang VN2000 và làm theo hướng dẫn của bạn nhưng không thể tìm thấy mục Location (máy của mình là máy GPSmap 76CSx).Trong MAPSOURE cũng chọn Edit -Preference nhưng không thấy các mục như bạn hướng dẫn để cài đặt.
Bạn có hướng dẫn cụ thể cho máy GPSmap 76CSx không? Mình đã mày mò nhiều nhưng ko thấy các mục ấy đâu để cài đặt.

N

nbtien

Guest
Đổi tọa độ UTM sang VN2000

Cám ơn bạn Vodinhtien. Mình là dân ngoại đạo nên không biết nhiều về các hệ tọa độ. Các lần đi thực địa tới mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn.
Hiên nay mình đang có bản báo cáo với số liệu cũ (file excel, file doc) và bản đồ vẽ trong Mapinfor. Mình cần biên soạn lại báo cáo và vẽ lại bản đồ theo tọa độ VN2000. Rất mong bạn giúp đỡ.
Một lần nữa xin cám ơn.

Nguyễn Bá Tiến

doanhht2

Thành viên mới
Hiện tôi đang ở kiên giang, tôi đã có tọa độ chính xác của các điểm đo từ hệ UTM indian 1960 vậy bây giờ làm thế nào để chuyển đổi sang hệ VN 2000 múi 6 được (bạn nào có thể cho tôi hệ số chuyển đổi ko) chân thành cảm ơn! nếu có xin gửi vào dia chỉ maiL của tôi nhathuan06@gmail.com nhé

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới