Có ai biết thiết kế cầu thang cho xe máy, ôtô lên xuống nhà dân dụng không ?

zoozoo

Thành viên mới
Nhà mình nằm sát mặt đường chiều cao sân nền chênh so với mặt đường là 0,65m (bề rộng cổng 4m) mình không thể làm một đoạn đường dẫn từ đường lên thềm được vì như vậy sẽ lòi ra đường nhiều quá (người ta không cho). Mình muốn làm một cầu dẫn nằm âm dưới nền sân, mỗi lần xe lên xuống thì kéo ra kéo vào được. Không biết có bác nào đã thấy cái loại này chưa ? Ai biết xin chỉ giúp, xin cảm ơn !

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nhà mình nằm sát mặt đường chiều cao sân nền chênh so với mặt đường là 0,65m (bề rộng cổng 4m) mình không thể làm một đoạn đường dẫn từ đường lên thềm được vì như vậy sẽ lòi ra đường nhiều quá (người ta không cho). Mình muốn làm một cầu dẫn nằm âm dưới nền sân, mỗi lần xe lên xuống thì kéo ra kéo vào được. Không biết có bác nào đã thấy cái loại này chưa ? Ai biết xin chỉ giúp, xin cảm ơn !

TA đã thấy người ta để các lỗ, dùng tấm đan gác ngang chịu lực, miệng lỗ hướng ra ngoài đường, cầu dẫn được đút vào đó, lúc nào cần thì kéo ra. Rất tiếc không tiện đi qua chỗ đó chụp ảnh cho bạn xem.

TA giới thiệu bạn giải pháp sau: thiết kế cầu dẫn bình thường, ở đầu bắc lên sân nền bạn hàn hai đoạn ống nước hai bên, sau đó bạn uốn hai đoạn thép, một đầu chôn vào trong sân nền và một đầu cắm vào đoạn ống nước đó hoặc là dùng cả đoạn thép dài luồn qua hai đoạn ống đó, hai đầu đoạn thép uốn và chôn vào sân nền. Khi đó cầu dẫn của bạn có thể quay ở đoạn ống hàn vào như bản lề vậy. Khi có xe thì hạ xuống để dẫn xe lên, xong rồi thì có thể quay lên dùng móc dựng vào một bên. Với bề rộng cổng 4m, cần ô tô đi vào bạn có thể dùng 2 cầu.

TA chụp một hình cầu dẫn xe máy đi qua 3 bậc cấp để bạn tham khảo. Ở đây đường dẫn phía trong TA thiết kế dốc ra ngoài để cầu không quá cao, đường tương đối thoải để dắt xe hoặc nổ máy phóng xe vào ra tương đối thuận lợi. Tuy nhiên thợ thi công không đúng như ý lắm. Nếu vị trí này dùng cửa cuốn thì sẽ khít xuống dưới, nếu dùng cửa đóng ra đóng vào thì khu vực vệt quay của cửa phải phẳng, để khi đóng cửa vừa khít bên dưới, chuột không chui vào được.

Lưu ý: với cầu dẫn có bề rộng như trên bạn nên hàn thêm các thanh dọc chịu lực ở giữa sẽ bền hơn.

zoozoo

Thành viên mới
Thanks bạn !

Mình thì thích theo cái phương án là rút ra đút vào vì nó có thể dấu được cầu dẫn như vậy sẽ thẩm mỹ hơn. Nhưng có lẽ cái loại ấy thi công thì phức tạp hơn. Nếu bạn nào có hình ảnh thì có thể up lên cho mình tham khảo để làm (Hic nhà mới làm xong mà ông nội cầu đường lại làm đường thấp hơn mơi chết chứ ) :D

Cảm ơn mọi người

DaoDuyHai

Quản trị viên
Thành viên BQT
Anh chị nào có hình ảnh cầu dẫn rút ra đút vào không ạ? Em đang muốn tham khảo bản vẽ 1 chút ạ.

DaoDuyHai

Quản trị viên
Thành viên BQT
Anh chị nào có hình ảnh cầu dẫn rút ra đút vào không ạ? Em đang muốn tham khảo bản vẽ 1 chút ạ.