Công văn 49 của BXD về hướng dẫn quản lý chi phí đầu tư XDCT

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hỏi về cách tính chi phí lập dự án Khu Đô thị?

Mình đang phải tính chi phí cho công tác lập dự án một khu đô thị mới. Vấn đề ở đây là trong một Khu đô thị có rất nhiều hạng mục công trình khác nhau: San nền; đường giao thông; cấp thoát nước; thông tin liên lạc; các công trình nhà ở; các công trình công cộng. Vậy mình nên quy dự án đầu tư xây dựng Khu Đô thị mới vào loại công trình nào để tính định mức đây?
Mình dự định phân chia thế này:
Công trình đường: Bao gồm hạng mục đường;
Công trình dân dụng: Nhà ở; công trình văn hóa...;
Công trình hạ tầng kỹ thuật: Các hạng mục còn lại.
Không biết có nên phân như vậy không hay quy hết về công trình dân dụng.
Các bạn trong diễn đàn giúp mình với
Cảm ơn nhìu nhé!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Đối với bước lập dự án đầu tư :
Tham khảo các Dự án trước đây thì thấy họ tính chi phí khác trong TMĐT theo Mục tiêu đầu tư của dự án : Nếu bạn đầu tư hoàn chỉnh khu đô thị thì tính theo công trình dân dụng - Nếu chỉ là đầu tư hạ tầng kỹ thuật khu đô thị thì tính theo công trình Hạ tầng kỹ thuật chứ không phân chia thành từng hạng mục và căn cứ tính chất của từng hạng mục để xác định.
Tuy nhiên , khi triển khai các bước tiếp theo thì đơn vị tư vấn thiết kế cho hạng mục nào thì họ áp dụng ĐM theo loại hình công trình đó . Đồng nghĩa với chi phí khác thực chi sẽ tăng hơn so với phần chi phí khác trong TMĐT được duyệt.
Theo mình, nếu phân chia ra được thì chính xác hơn. Nếu không thì lấy chi phí dự phòng để bù vào.

matcan

Thành viên nhiều triển vọng
Chi phí lập dự án

Mình thấy chí phí thiết kế hoặc các chi phí tư vấn khác thì bạn có thể chia theo công trình, hạng mục.
Còn ở đây bạn hỏi chi phí lập dự án thì tất nhiên bạn chỉ tính theo mục đích đầu tư của bạn là công trình xây dựng dân dụng.

H

Hathanh

Guest
Việc tính chi phí lập dự án quy theo loại công trình như vậy được quy định ở đâu?
Em cũng quy vào loại công trình hạ tầng kỹ thuật nhưng sếp em ko đồng ý.
Quy định nào để em có thể khẳng định với sếp được?