Đọc các file của Office 2007 trên các Office cũ!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Đọc các file của Office 2007 trên các Office cũ!

Giải pháp trọn gói dùng để đọc các file Office 2007 trên các Office cũ hơn đã được Microsoft công bố. Các bạn có thể download tiện ích này tại địa chỉ sau:

http://www.microsoft.com/downloads/...70-3AE9-4AEE-8F43-C6BB74CD1466&displaylang=en

Dung lượng file là hơn 28 MB. Sau khi download về máy các bạn cài đặt bình thường, chương trình sẽ tự động cập nhật vào bản Office cũ.

Mình ví dụ với file DOCX đọc trên Word 2003:

File có đuôi Docx là dạng file mặc định của Word 2007.
Sau khi cài đặt tiện ích trên, bạn vào word 2003 bình thường, vào Open, trong cửa sổ Open ở mục Type of file: bạn chọn về dạng file Docx, rồi tìm tới file Docx và mở ra thôi. Vô cùng đơn giản.

Chú ý:
- Sau khi mở file Docx bạn có thể Save As nó về dạng Doc bình thường để lần sau sử dụng dễ dàng hơn.
- Bạn nào có Word 2007 thì nên Save về dạng Doc bình thường để sử dụng được ở nhiều nơi.

Với các chương trình khác của Office làm tương tự...

VDT

Thành viên mới
Để đọc file word 2007 trên các old version chỉ cần vào word options trong thẻ save vào save file in this format đặt tùy chọn là word 97-2003 document (*.doc) thì cũng chẳng cần cài đặt gì nhiều các bác ạ :D

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Để đọc file word 2007 trên các old version chỉ cần vào word options trong thẻ save vào save file in this format đặt tùy chọn là word 97-2003 document (*.doc) thì cũng chẳng cần cài đặt gì nhiều các bác ạ :D

Hi hi, bạn hiểu sai rồi. Ở đây mình đang hướng dẫn những người ko có Word 2007. Còn những người sử dụng Word 2007 khi Save luôn nhớ Save as type về word cũ hơn thì quá tốt.

Giả sử bạn ko có word 2007 khi load 1 file trên mạng có đuôi *.docx bạn làm thế nào ngoài cách đã hướng dẫn ở trên?

Trả lời:

Đổi đuôi file Docx đó về dạng đuôi nén Zip (Ví dụ: A.docx đổi thành A.zip) và giải nén file A.zip đó sẽ ra các file thành phần trong file Docx. Bạn có thể xem nội dung file Text. Mình chưa làm thử cách này mà đc người khác chỉ qua, chắc thực hành cũng Ok thôi.

Last edited by a moderator:
H

huntera

Guest
Rất hữu ích. cám ơn các bạn. mình cũng phải thử xem sao

T

Thu Huệ

Guest
chào các bạn.ai có mẫu hồ sơ đề xuất yêu cầu không cho minh xem với
minh đang cần qua

tranvandat

Thành viên nhiều triển vọng
Hi hi, bạn hiểu sai rồi. Ở đây mình đang hướng dẫn những người ko có Word 2007. Còn những người sử dụng Word 2007 khi Save luôn nhớ Save as type về word cũ hơn thì quá tốt.

Giả sử bạn ko có word 2007 khi load 1 file trên mạng có đuôi *.docx bạn làm thế nào ngoài cách đã hướng dẫn ở trên?

Trả lời:
Đổi đuôi file Docx đó về dạng đuôi nén Zip (Ví dụ: A.docx đổi thành A.zip) và giải nén file A.zip đó sẽ ra các file thành phần trong file Docx. Bạn có thể xem nội dung file Text. Mình chưa làm thử cách này mà đc người khác chỉ qua, chắc thực hành cũng Ok thôi.
Cụ thể đầu tiên bạn hãy đổi đuôi tập tin thành zip, rồi giải nén tập tin này với Winzip, Winrar hay công cụ giải nén mặc định của Windows XP cũng được. Sau đó, bạn mở thư mục vừa giải nén ra và vào thư mục Word bên trong; bạn sẽ thấy có nhiều tập tin *.xml ở đây. Hãy mở tập tin document.xml bằng Internet Explorer, cho phép chạy ActiveX, bấm các dấu cộng đầu dòng nếu có và bạn sẽ thấy điều kỳ diệu. Toàn bộ nội dung văn bản đã phơi bày trước mắt bạn. Nếu tập tin có chèn hình, bạn sẽ thấy trong thư mục Word có thêm thư mục Media, bạn vào đó và sẽ thấy tất cả các hình đã chèn đều có mặt (Theo 3c)
Nếu các bạn muốn xem file docx tốt hơn thì bạn nên cài OpenOffice hiển thị rất tốt file docx kể cả máy bạn không có Office 2003. Đây là phần mềm miễn phí rất hữu ích.