Điều chỉnh lùi thời gian khi thanh toán

mtienha

Thành viên mới
Mình có vấn đề xin được mọi người chỉ giáo.
Mình hiện đang làm cho một dự án tự thực hiện có vấn đề như sau:
Bên mình có thuê một đơn vị thi công công tác đào hố móng nhưng khi thi công xong vào năm 2010 bên mình ko tiến hành thanh toán khối lượng cho đơn vị thi công do chưa cơ cấu được nguồn.
Các công tác hồ sơ nghiệm thu đã hoàn thiện khi nghiệm thu xong.
Đến năm 2013 bên mình mới tiến hành thanh toán cho đơn vị thi công.
Nhưng vấn đề là lãnh đạo công ty lại bắt phải sửa lại hồ sơ nghiệm thu, hồ sơ thanh toán cho sát với 2013 với lý do là bên thuế chỉ hoàn thuế cho phần giá trị thanh toán khi biên bản nghiệm thu, thanh toán trong năm tài chính phát hành hóa đơn VAT.
Nhưng theo mình khi điều chỉnh lại thời gian trong hồ sơ nghiệm thu và thanh toán thì không hợp lý vì công tác đào hố móng sẽ hoàn thành sau các công tác thi công phần xây dựng như bê tông, cốt thép vì có nhưng công tác thi công bê tông, cốt thép và các công tác khác bên mình tự thực hiện nên đã có hồ sơ thanh toán từ đầu năm 2011.
Đã có bạn nào gặp vấn đề này chưa vậy?

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Mình có vấn đề xin được mọi người chỉ giáo.
Mình hiện đang làm cho một dự án tự thực hiện có vấn đề như sau:
Bên mình có thuê một đơn vị thi công công tác đào hố móng nhưng khi thi công xong vào năm 2010 bên mình ko tiến hành thanh toán khối lượng cho đơn vị thi công do chưa cơ cấu được nguồn.
Các công tác hồ sơ nghiệm thu đã hoàn thiện khi nghiệm thu xong.
Đến năm 2013 bên mình mới tiến hành thanh toán cho đơn vị thi công.
Nhưng vấn đề là lãnh đạo công ty lại bắt phải sửa lại hồ sơ nghiệm thu, hồ sơ thanh toán cho sát với 2013 với lý do là bên thuế chỉ hoàn thuế cho phần giá trị thanh toán khi biên bản nghiệm thu, thanh toán trong năm tài chính phát hành hóa đơn VAT.
Nhưng theo mình khi điều chỉnh lại thời gian trong hồ sơ nghiệm thu và thanh toán thì không hợp lý vì công tác đào hố móng sẽ hoàn thành sau các công tác thi công phần xây dựng như bê tông, cốt thép vì có nhưng công tác thi công bê tông, cốt thép và các công tác khác bên mình tự thực hiện nên đã có hồ sơ thanh toán từ đầu năm 2011.
Đã có bạn nào gặp vấn đề này chưa vậy?
Vốn tư nhân thì các bạn thích làm kiểu j vốn hợp lý cho các bên và ko vi phạm pháp luật là được thui. có gì đâu. nếu đẩy lại hồ sơ thì phải đẩy hết,

mtienha

Thành viên mới
Ko thể đẩy lùi tất cả hồ sơ được vì một số công tác đã nghiệm thu thanh toán và xuất hóa đơn VAT lẫn kê khai hoàn thuế tù năm 2011.
khi mình nêu ý kiến thì kế toán trưởng bảo nếu ko sửa lại thì khi không được hoàn thuế bỏ tiền ra mà đền. Nên sếp bắt phải sửa.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Ko thể đẩy lùi tất cả hồ sơ được vì một số công tác đã nghiệm thu thanh toán và xuất hóa đơn VAT lẫn kê khai hoàn thuế tù năm 2011.
khi mình nêu ý kiến thì kế toán trưởng bảo nếu ko sửa lại thì khi không được hoàn thuế bỏ tiền ra mà đền. Nên sếp bắt phải sửa.

Bài toán của bạn cực khó, mình khẳng định với bạn chỉ có thể đẩy được 1 phần nhỏ không bao giờ đẩy được hết vì thời gian từ 2010 đến 2012, 2013 có phải là ngắn đâu, ngoài ra còn bao nhiêu yếu tố đầu vào khác có thời gian bất di bất dịch nữa chứ. Chỉ có con người thay đổi chứ lịch sử không thay đổi bạn ạ. Chỉ dám khuyên bạn một vài điều bởi xảy ra sự cố thì không ai bảo vệ bạn. Thanks

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Trường hợp của bạn này thì bó tay thật! Một thứ di động được giới hạn bởi 2 đầu cố định. Chịu thôi! Nghĩ cách khác nhé!