Đôi điều về thông tư số 03/ 2009/TT- BKH về hướng dẫn lựa chọn nhà đầu tư thực hiện đầu tư dự án có

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Đôi điều về thông tư số 03/ 2009/TT- BKH về hướng dẫn lựa chọn nhà đầu tư thực hiện đầu tư dự án có sử dụng đất .
Khi tiến hành lựa chọn nhà đầu tư thực hiện đầu tư các dự án gắn với quỹ đất, cách thức chủ yếu được nhiều địa phương áp dụng là chỉ định luôn một đơn vị để đầu tư vào khu đất ấy.
Thông tư hướng dẫn sẽ giúp cho nhà đầu tư có điều kiện triển khai dự án theo mong muốn có điều kiện triển khai dự án theo mong muốn và có cơ hội đóng góp tài chính vào ngân sách của địa phương nói riêng và ngân sách nhà nước nói chung.
Thông tư còn hướng dẫn tiêu chuẩn nhà thầu được ghi rõ đó là: tiêu chuẩn đánh giá năng lực kinh nghiệm của nhà đầu tư để thực hiện dự án nào đó trên một khu đất, ngoài việc phải đưa ra yêu cầu kinh doanh thì việc quan trọng là đóng góp tài chính cho ngân sách.
[FONT=&quot]Thông tư ban hành có tính mở, không quá cứng nhắc vì vậy giúp cho quá trình thực hiện được thực tế hơn và phù hợp với từng địa phương hy vọng thông tư sẽ có tác dụng tốt đối với xã hội. [/FONT]

N

nguyễn Minh Thảo

Guest
Bác cho em hỏi nhờ chút, thông tư 03/2009/TT-BKH có vài điểm em chưa rõ. Bên em là Doanh nghiệp nhà nước, đang quản lý một khu đất, bọn em định xây văn phòng cho thuê, nhưng hơi ít xiền nên đã kiếm một đối tác cùng góp vốn ( thực tế là đối tác đã cùng bọn em tiến hành khảo sát thị trường , lập dự án tiền khả thi, lên phương án thiết kế... nhưng chưa chính thức ký kết hợp đồng hợp tác đầu tư). Thế bây giờ bọn em có bắt buộc phải lựa chọn nhà đầu tư theo thông tư 03/2009/TT-BKH không. Nếu mà buộc phải thực hiện thì căng phết nhỉ.

Mong sớm nhận hồi âm của bác.
Cám ơn bác nhiều

E

Echxanhdihoc

Guest
Bác cho em hỏi nhờ chút, thông tư 03/2009/TT-BKH có vài điểm em chưa rõ. Bên em là Doanh nghiệp nhà nước, đang quản lý một khu đất, bọn em định xây văn phòng cho thuê, nhưng hơi ít xiền nên đã kiếm một đối tác cùng góp vốn ( thực tế là đối tác đã cùng bọn em tiến hành khảo sát thị trường , lập dự án tiền khả thi, lên phương án thiết kế... nhưng chưa chính thức ký kết hợp đồng hợp tác đầu tư). Thế bây giờ bọn em có bắt buộc phải lựa chọn nhà đầu tư theo thông tư 03/2009/TT-BKH không. Nếu mà buộc phải thực hiện thì căng phết nhỉ.

Mong sớm nhận hồi âm của bác.
Cám ơn bác nhiều

Tùy vào pháp lý về sở hữu khu đất của doanh nghiệp và hiện trạng đất, quy hoạch - kế hoạch sử dụng đất. Cái này cực kỳ quan trọng để xác định việc lựa chọn người thực hiện đầu tư trên khu đất đó.

N

nguyễn Minh Thảo

Guest
Tùy vào pháp lý về sở hữu khu đất của doanh nghiệp và hiện trạng đất, quy hoạch - kế hoạch sử dụng đất. Cái này cực kỳ quan trọng để xác định việc lựa chọn người thực hiện đầu tư trên khu đất đó.

Cám ơn bác đã quan tâm đến câu ỏi của em. Bác có thể tham gia thêm chút chút ý kiến được không ạ.
Cụ thể thì đất của bên em là đất được nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất thì sẽ thế nào ạ, bác làm ơn nói rõ luôn hộ em căn cứ pháp lý. Vì theo tinh thần của thông tư 03 /2009 (như em hiểu ) thì có vẻ như bộ KHĐT đang muốn tất cả các dự án có kêu gọi thêm vốn đầu tư bên ngoài của doanh nghiệp nhà nước đều phải thông qua đấu thầu.

Bác cố gắng bớt chút thời gian cho em nhé. Cám ơn bác nhiều .

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
thông tư 03

Cám ơn bác đã quan tâm đến câu ỏi của em. Bác có thể tham gia thêm chút chút ý kiến được không ạ.
Cụ thể thì đất của bên em là đất được nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất thì sẽ thế nào ạ, bác làm ơn nói rõ luôn hộ em căn cứ pháp lý. Vì theo tinh thần của thông tư 03 /2009 (như em hiểu ) thì có vẻ như bộ KHĐT đang muốn tất cả các dự án có kêu gọi thêm vốn đầu tư bên ngoài của doanh nghiệp nhà nước đều phải thông qua đấu thầu.

1.Theo quy định của Luật Đât đai 2003,đất Nhà nước đã giao cho em,em đã hoàn thanh nghĩa vụ tài chính và được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì em chỉ xin chủ trương thực hiện dự án;nếu cấp thẩm quyền chấp thuận mà phù hợp QH thì em cứ lập DADT;lưu ý nếu là khu đô thị thì không cần lập QH 1/2000 mà lập QH 1/500 và khôngphải xin cấp giấy chứng nhận đầu tư chỉ đăng kí đầu tư( theo nghị quyết 33 của Chính phủ).Tuy nhiên khi thiết kế cơ sở phải trình cơ quan XD để cấp thẩm quyền phê duyệt;từ đó em tiến hành đầu tư.
2.Thông tư 03 chỉ áp dụng khi đất chưa được Nhà nước giao,cho thuê cho bất cứ ai.Cũng theo Luật Đất đai 2003 thì đất sạch(bồi thường hỗ trợ tái định cư xong) thì phải đấu giá quyền sử dụng đât để thực hiện DA 50 năm;còn đất chưa bồi thường hỗ trợ tái định cư thì đấu thầu DA có sử dụng đất và nhà đầu tư thực hiện việc này và được nhà nước trả lại kinh phí bồi thường hỗ trợ tái định cư sau khi các cơ quan NN thẩm đinh và cấp thẩm quyền phê duyệt.

nvduong

Thành viên mới
Các dự án có sử dụng đất tại Hà Nội

Bác đọc kỹ lại khoản 4 Điều 1 và khoản 2 điều 3 của Thông Tư 03 đi nhé, khu đất của bác Thảo đưa ra là khu đất thuộc quyền sở hữu của Doanh nghiệp Nhà nước, thuộc phạm vi điều chỉnh của TT này. Đấu thầu lựa chọn Nhà đầu tư là hiển nhiên rồi

capovoc

Góp ý

Bác đọc kỹ lại khoản 4 Điều 1 và khoản 2 điều 3 của Thông Tư 03 đi nhé, khu đất của bác Thảo đưa ra là khu đất thuộc quyền sở hữu của Doanh nghiệp Nhà nước, thuộc phạm vi điều chỉnh của TT này. Đấu thầu lựa chọn Nhà đầu tư là hiển nhiên rồi

Tôi không hiểu thế nào là đất của doanh nghiêp,trừ trường hợp đất đang sử dụng được giao đất có thu tiền sử dụng đất mà doanh nghiệp nhà nước muốn lựa chọn nhà thầu DA có sử dụng đất phải hội đủ các điều kiện:
-Được cơ quan có thẩm quyền công bố danh mục DA để lựa chọn nhà thầu.
-Có quy hoạch XD chi tiết được duyệt.
-Có phương án Đền bù,GPMB được duyệt.
-Có kế hoach đấu thầu được duyệt.
-Có hồ sơ mời thầu được duyệt.
Vậy thì doanh nghiệp của bạn Thảo có đáp ứng được các điều kiện trên đây không.Còn nếu là đât đang thuê thì càng không được áp dụng TT 03/2009 vì nguồn gốc đất thuộc Nhà nước chỉ có Nhà nước mới được quyết định sau khi thông qua Hội đồng nhân dân.

capovoc

Em có thể liên doanh,liên kết để hợp tác đầu tư;không cần theo TT03/2009 của Bộ kế hoạch và đầu tư mà chỉ xin chủ trương và quyết định của cấp thẩm quyền về chủ trương đầu tư(vì là doanh nghiệp nhà nước)và lâp quy hoạch Xd chi tiết.Phải tuân thủ Luật đầu tư,Luật đất đai và nghiên cứu kỹ cơ sở pháp lý để ký kết hợp đồng tránh tranh chấp sau này.