Đơn giá hợp đồng thiết bị.

thongtltd

Thành viên rất triển vọng
Chào các anh chi em trong diễn đàn!
Mình có một thắc mắc nhỏ, mong các anh chị em trong diễn đàn tham gia, đóng góp ý kiến giúp!
Có một hợp đồng xây lắp theo đơn giá điều chỉnh, trong đó có hạng mục thiết bị thang máy, máy điều hòa. Đơn giá chi tiết của hợp đồng đối với các hạng mục thiết bị được lập giống như đơn giá xây lắp, gồm: Chi phí trực tiếp khác, Thu nhập chịu thuế tính trước, Chi phí chung, Chi phí lán trại và Thuế GTGT. Mình có thắc mắc như thế này:
- Khi nào gọi là thiết bị hay trang thiết bị? (quy định nào)
- Có được tính chi phí trực tiếp khác của đơn giá theo chi phí thiết bị hay không?
Mong các bạn thảo tham gia góp ý giúp. Xin chân thành cảm ơn!

mitom

Thành viên rất triển vọng
Chào anh!
em chưa thấy cái quyết định nào nó quy định thiết bị hay trang thiết bị cả, chỉ có văn bản quy định đâu là vật liệu đâu là thiết bị thôi. Cái này anh có thể tham khảo tại Thông tư 17/2013/TT-BXD HD phân loại vật liệu tính vào chi phí trực tiếp.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn mitom nói đúng, đính chính 1 chút đó là Thông tư 17/2000/TT-BXD HD phân loại vật liệu tính vào CPTT trong DTXL CTXD. Thông tư thì cũng gần 14 năm nhưng chưa có Hướng dẫn nào mới hơn, theo đó thì những vật liệu nào ngoài những vật liệu đc thống kê trong đó thì không tính vào chi phí trực tiếp của Dự toán. Ví dụ, cái máy bơm, điều hòa, thang máy... Phần đó phải tính vào CP mua sắm thiết bị mới hợp lý, nếu vẫn tính vào trực tiếp thì kéo theo một loạt CP đuôi tăng rất nhiều.