Em chưa hiểu dự thảo hợp đồng khác hợp đồng chính thức ở điểm nào

phanhanhdai

Thành viên rất triển vọng
Trước khi ký hợp đồng chính thức 2 bên tiến hành thương thảo hợp đồng, nhưng em chưa hiểu dự thảo hợp đồng khác hợp đồng chính thức như thế nào; em đoán nôm na là bố cục của nó gần như hợp đồng nhưng ở dạng rút gọn khoảng 1, 2 trang bàn những nội dung quan trọng thôi? sau đó cũng có chữ ký của hai bên...?, thức hợp đồng dự thảo + một số chi tiết nữa bằng hợp đồng chính? Em muốn hỏi nữa nếu cả dự thảo và hợp đồng chính ký cùng một ngày được không ah? Bác nào có dự thảo hợp đồng dạng Scan cho em tham khảo với. Mong các bác chỉ vì em mới chỉ hình dung, chưa biết mặt mũi cụ thể nó ra sao cả.

tancauduong

Thành viên năng động
Chào bạn phanhanhdai! Theo câu hỏi của bạn thì chắc bạn chưa làm về hồ sơ thầu nhỉ. Dự thảo hợp đồng là bản hợp đồng được chủ đầu tư đưa ra để nhà thầu đọc và xem xét trước khi tiến hành thương thảo và ký kết hợp đồng. Các điều khoản trong hợp đồng dự thảo được chủ đầu tư đưa ra hầu như có lợi cho chủ đầu tư và trên cơ sở đó nhà thầu tiến hành thương thảo lại các điều khoản không hợp lý hoặc bất lợi cho mình. Khi hai bên đã thống nhất biên bản thương thảo thì hợp đồng chính thức được đưa ra để các bên cùng ký kết.