Em là dân ngoại đạo, các bác giúp em với

• Khởi xướng tungcongty
  • Ngày gửi
T

tungcongty

Guest
Chào các bác là nghề xây dựng

Em là dân ngoại đạo, mới về làm trợ lý cho Sếp của Cty em. Tình hình là thông qua đường ngoại giao, Cty em được chỉ định thầu xây dựng 1 cái trụ sở cơ quan. Bên em đã lập Ban điều hành dự án. Giờ em đang kẹt vì Sếp hỏi là chi phí quản lý, vận hành cho Ban điều hành nếu muốn khoán cho họ là bao nhiêu % giá trị công trình.

Em thì chịu cứng vì không biết. Còn Ban điều hành thì đang ép Sếp mức khoán bằng 3,5%. Sếp cũng không biết về Xây dựng nhưng cũng chưa quyết con số nào nên hỏi em là con số 3,5% mà họ đòi ở đâu ra. Căn cứ vào đâu để có tỷ lệ này và nên khoán chi phí cho họ theo mức nào

Sếp hỏi em hôm thứ 6 nhưng muốn thứ 3 trả lời vì chiều thứ 3 họp rồi. Em đã vào tìm kiếm nhưng hoa hết cả mắt vì nhiều văn bản quá

Em mạo muội post lên đây mong được các bác giúp đỡ
Em cảm ơn các bác nhiều

N

naut

Guest
Chà chà, bạn có thể cho biết qui mô gói thầu của bạn như thế nào không ? Công trình trụ sở cơ quan, ok. Còn giá trị gói thầu nó là bao nhiêu, có thể căn cứ vào đó, rồi bạn tìm đến nghị định 12 và thông tư hướng dẫn để tra cái chi phí quản lí dự án . Good luck bạn nhé!

Last edited by a moderator:

QS-Quantity Surveyor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
+ Nếu công trình của bạn được lập theo đúng các qui định của Nhà nước thì 3,5% thì Ok, vì tổng chi phí quản lý của 1 công trình là 6%. Công ty bạn vẫn còn 2,5% chi phí quản lý.
+ Tuy nhiên nếu bạn và sếp của bạn không hiểu sâu về xây dựng thì việc kiểm soát ban điều hành để có được hiệu quả cao nhất thì rất khó. Do việc quản lý công trình là khoán do vậy nhiều khi Ban điều hành chỉ quan tâm đến tiến độ và chất lượng mà không chú ý đến hiệu quả kinh tế.

traita0

Thành viên năng động
Định mức ban hành kèm theo công văn 1751/CV-BXD ngày 14/8/2007
Bảng số 1: Định mức chi phí quản lý dự án

Đơn vị tính: Tỷ lệ %
TT Loại công trình Chi phí xây dựng và thiết bị (tỷ đồng)
< 7 10 20 50 100 200 500 1.000 2.000 5.000 10.000
1 Công trình dân dụng 2,304 2,195 1,862 1,663 1,397 1,368 1,254 1,026 0,793 0,589 0,442
2 Công trình công nghiệp 2,426 2,310 1,960 1,750 1,470 1,440 1,320 1,080 0,931 0,620 0,465
3 Công trình giao thông 2,062 1,964 1,666 1,488 1,250 1,224 1,122 0,918 0,791 0,527 0,395
4 Công trình thuỷ lợi 2,183 2,079 1,764 1,575 1,323 1,296 1,188 0,972 0,838 0,558 0,419
5 Công trình hạ tầng kỹ thuật 1,940 1,848 1,568 1,400 1,176 1,152 1,056 0,864 0,744 0,496 0,372

Bạn xem quy mô công trình là bao nhiêu thì áp dụng nhé

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Chi phí QLDA 3,5% là quá cao

Em là dân ngoại đạo, mới về làm trợ lý cho Sếp của Cty em. Tình hình là thông qua đường ngoại giao, Cty em được chỉ định thầu xây dựng 1 cái trụ sở cơ quan. Bên em đã lập Ban điều hành dự án. Giờ em đang kẹt vì Sếp hỏi là chi phí quản lý, vận hành cho Ban điều hành nếu muốn khoán cho họ là bao nhiêu % giá trị công trình.

Em thì chịu cứng vì không biết. Còn Ban điều hành thì đang ép Sếp mức khoán bằng 3,5%. Sếp cũng không biết về Xây dựng nhưng cũng chưa quyết con số nào nên hỏi em là con số 3,5% mà họ đòi ở đâu ra. Căn cứ vào đâu để có tỷ lệ này và nên khoán chi phí cho họ theo mức nào

Sếp hỏi em hôm thứ 6 nhưng muốn thứ 3 trả lời vì chiều thứ 3 họp rồi. Em đã vào tìm kiếm nhưng hoa hết cả mắt vì nhiều văn bản quá

Em cảm ơn các bác nhiều

Bạn gốp ý với Sếp là họ đang ép Sếp đó. Vì theo CV 1751 thì mọi công trình, mọi mức đầu tư đều không có chi phí QLDA nào >3%. Nói như vậy để bạn biết họ đang ép phía bạn nhiều như thế nào.

[FONT=.VnTimeH]2. H&shy;íng dÉn ¸p dông ®Þnh møc chi phÝ qu¶n lý dù ¸n[/FONT]

[FONT=.VnTime]2.1. §Þnh møc chi phÝ qu¶n lý dù ¸n bao gåm c¸c chi phÝ ®Ó tæ chøc thùc hiÖn c¸c c«ng viÖc qu¶n lý dù ¸n tõ giai ®o¹n chuÈn bÞ dù ¸n, thùc hiÖn dù ¸n ®Õn khi hoµn thµnh, nghiÖm thu bµn giao, ®&shy;a c«ng tr×nh vµo khai th¸c sö dông, bao gåm:[/FONT]

- Chi phÝ tæ chøc lËp b¸o c¸o ®Çu t&shy;, lËp dù ¸n ®Çu t&shy;, lËp b¸o c¸o kinh tÕ-kü thuËt;
- Chi phÝ tæ chøc thùc hiÖn c«ng t¸c båi th&shy;êng gi¶i phãng mÆt b»ng thuéc tr¸ch nhiÖm cña chñ ®Çu t&shy;;
- Chi phÝ tæ chøc thi tuyÓn thiÕt kÕ kiÕn tróc;
- Chi phÝ tæ chøc thÈm ®Þnh dù ¸n ®Çu t&shy;, b¸o c¸o kinh tÕ-kü thuËt; chi phÝ tæ chøc thÈm tra thiÕt kÕ kü thuËt, thiÕt kÕ b¶n vÏ thi c«ng, dù to¸n x©y dùng c«ng tr×nh;
- Chi phÝ tæ chøc lùa chän nhµ thÇu trong ho¹t ®éng x©y dùng;
- Chi phÝ tæ chøc qu¶n lý chÊt l&shy;îng, khèi l&shy;îng, tiÕn ®é, chi phÝ x©y dùng;
- Chi phÝ tæ chøc ®¶m b¶o an toµn, vÖ sinh m«i tr&shy;êng cña c«ng tr×nh;
- Chi phÝ tæ chøc lËp ®Þnh møc, ®¬n gi¸ x©y dùng c«ng tr×nh;
- Chi phÝ tæ chøc kiÓm tra chÊt l&shy;îng vËt liÖu, kiÓm ®Þnh chÊt l&shy;îng c«ng tr×nh theo yªu cÇu cña chñ ®Çu t&shy;, nÕu cã;
- Chi phÝ tæ chøc kiÓm tra vµ chøng nhËn sù phï hîp vÒ chÊt l&shy;îng c«ng tr×nh, nÕu cã;
[FONT=.VnTime]- Chi phÝ tæ chøc nghiÖm thu, thanh to¸n, quyÕt to¸n hîp ®ång; thanh to¸n, quyÕt to¸n vèn ®Çu t&shy; x©y dùng c«ng tr×nh;[/FONT]
[FONT=.VnTime]- Chi phÝ tæ chøc nghiÖm thu, bµn giao c«ng tr×nh; [/FONT]
[FONT=.VnTime]- Chi phÝ khëi c«ng, kh¸nh thµnh, tuyªn truyÒn qu¶ng c¸o;[/FONT]
[FONT=.VnTime]- Chi phÝ tæ chøc thùc hiÖn c¸c c«ng viÖc qu¶n lý kh¸c.[/FONT]

[FONT=.VnTime]2.2. §Þnh møc chi phÝ qu¶n lý dù ¸n ®&shy;îc tÝnh b»ng tû lÖ phÇn tr¨m (%) cña chi phÝ x©y dùng vµ chi phÝ thiÕt bÞ ch&shy;a cã thuÕ gi¸ trÞ gia t¨ng trong tæng møc ®Çu t&shy; cña dù ¸n ®Çu t&shy; x©y dùng c«ng tr×nh ®&shy;îc duyÖt. [/FONT]

[FONT=.VnTime]2.3 Néi dung ®Þnh møc chi phÝ qu¶n lý dù ¸n t¹i v¨n b¶n nµy bao gåm chi phÝ tiÒn l&shy;¬ng, c¸c kho¶n phô cÊp tiÒn l&shy;¬ng, c¸c kho¶n trÝch nép b¶o hiÓm x· héi, b¶o hiÓm y tÕ, kinh phÝ c«ng ®oµn, tiÒn th&shy;ëng, phóc lîi tËp thÓ cña c¸ nh©n tham gia qu¶n lý dù ¸n, chi phÝ cho c¸c dÞch vô c«ng céng, vËt t&shy; v¨n phßng phÈm, th«ng tin liªn l¹c, héi nghÞ, héi th¶o, tËp huÊn, c«ng t¸c phÝ, thuª nhµ lµm viÖc, thuª ph&shy;¬ng tiÖn ®i l¹i, thiÕt bÞ lµm viÖc, chi phÝ mua s¾m tµi s¶n phôc vô qu¶n lý, chi phÝ söa ch÷a th&shy;êng xuyªn, söa ch÷a lín tµi s¶n cña ban qu¶n lý, c¸c kho¶n phÝ, lÖ phÝ, thuÕ vµ c¸c chi phÝ kh¸c.[/FONT]
Theo tôi công trình trụ sở cơ quan chắc trên dưới 7 tỷ, nếu trên 7tỷ thì chi phí càng thấp (về giá trị %), mình cứ cho là công trình <7tỷ để đẩy chi phí (theo %) cho họ được cao nhất. Như vậy Sếp bạn nên chấp nhận mức 2,304%. Đó cũng là mức chi phí cao nhất. Nhưng xem ra cũng nhỏ hơn 3,5%. Hoặc công trình của bạn lớn hơn 10 tỷ thì nên chọn 2,195%. Bạn nên xêm CV 1751 và Bảng định mức chi phí quản lý mình gửi.
Chắc họ nghĩ phía bạn không biết nên ép thế. Chúc bạn thành công!

File đính kèm

• CV1751-BXD ngay14-08-07 chi phí cho cac cong viec cua Ksu dinh gia.doc
    562 KB · Đọc: 93
  • Tong hop kinh phi-thamkhoa.xls
    45 KB · Đọc: 108

icor

Em cảm ơn các bác nhiều

Theo kinh nghiệm của Tôi, thì Ban điều hành đòi 3,5% là hơi cao, bọn Tôi thường khoán có 1,5%-2% thôi thậm chí còn thấp hơn nữa, tuy nhiên tuỳ vào từng điều kiện cụ thể bạn có thể đưa ra mức hợp lý nhất. còn tại sao là 3,5% thì không có ai quy định cả, giá trị này do họ tự tính ra rồi đề nghị hoặc là do họ tự đề nghị mức đó dựa vào kinh nghiệm,... nhưng cơ sở của việc đưa ra tỷ lệ này là vì Chi phí chung gồm có 2 phần: là chi phí chung công trường và chi phí chung công ty(chi phí chung công trường thường > chi phí chung công ty), giá trị 2 phần này đối với công trình của bạn là 6%. như vậy BĐH đòi 3,5% là cũng có thể chấp nhận được. (tỷ lệ này tính trên chi phí trực tiếp, nếu tính trên giá trị xây lắp hoàn thành thì phải điều chỉnh lại)

Nhưng theo tôi thì để giao khoán cho BĐH bạn có thể đề nghị Ban điều hành lập dự toán chi phí hoạt động rồi trình công ty phê duyệt làm cơ sở để thực hiện, hoặc bạn có thể tự lập dự toán chi phí BĐH rồi căn cứ vào đó để thoả thuận một mức chi phí hợp lý hơn.

Dự toán được lập dựa trên nhiệm vụ mà BĐH phải thực hiện, cơ cấu tổ chức định biên của Ban, các chính sách về lương, thưởng của Công ty bạn,.... bạn có thể tải file dưới đây để tham khảo.

Lưu ý rằng chi phí của BĐH không đồng nghĩa với chi phí Ban quản lý dự án

File đính kèm

• du toan chi phi BDH.xls
    2 MB · Đọc: 119

liu_ktxd43

Thành viên rất triển vọng

Em cảm ơn các bác nhiều

Nhân viên không biết, sếp không biết thế nhận để làm gì bạn?

T

tungcongty

Guest
Cảm ơn các bác nhiều

Nhân viên không biết, sếp không biết thế nhận để làm gì bạn?

Trước hết em cảm ơn các Bác đã giúp em nhiều thông tin bổ ích.
Thứ 2 là về câu hỏi của Bác Liu thì quả thực em cũng không trả lời được. Công trình này có được là do chỉ định thầu bằng mối quan hệ của Sếp, mà ngặt nỗi nó lại không thi công trên lãnh thổ VN mới chết chứ. Em mong các bác giúp em vài chiêu để còn có cái mà làm việc với Ban ĐH vì họ đang muốn tung hoành theo kiểu cơ trên với Cty.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Trước hết em cảm ơn các Bác đã giúp em nhiều thông tin bổ ích.
Thứ 2 là về câu hỏi của Bác Liu thì quả thực em cũng không trả lời được. Công trình này có được là do chỉ định thầu bằng mối quan hệ của Sếp, mà ngặt nỗi nó lại không thi công trên lãnh thổ VN mới chết chứ. Em mong các bác giúp em vài chiêu để còn có cái mà làm việc với Ban ĐH vì họ đang muốn tung hoành theo kiểu cơ trên với Cty.

Phức tạp thế mà bạn và sếp không hiểu làm sao thực hiện công trình này?
Um...thế bác có tính chi phí Tư vấn cho chúng tôi không? Ha ha ha. Theo tôi nên nghiên cứu NĐịnh, TTư nhiều vào chứ tư vấn cho bác chắc không ai tư vấn tường tận được. Chúc bác và sếp thành công!

QS-Quantity Surveyor

Hình như mọi người hiểu nhầm câu hỏi rồi:
+ Công trình này là công trình chỉ định thầu, vì vậy đơn vị này là đơn vị thi công do đó chi phí của ban điều hành là chi phí nằm trong chi phí chung trong dự toán.
+ Theo tôi chi phí 3,5% là hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên để quản lý được ban điều hành này rất khó.
+ Theo tôi, nếu bạn và sếp của bạn không am hiểu về xây dựng thì nên khoán toàn bộ công trình cho ban điều hành với công thức tính khoán là: Giá trị công trình - Chi phí để có công trình - tỷ lệ lãi cho công ty = Giá trị giao khoán

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
+ Công trình này là công trình chỉ định thầu, vì vậy đơn vị này là đơn vị thi công do đó chi phí của ban điều hành là chi phí nằm trong chi phí chung trong dự toán.
+ Theo tôi chi phí 3,5% là hoàn toàn hợp lý.
Mình cũng thấy là mọi người hiểu nhầm câu hỏi.Cái mọi người nói là chi phí QLDA của Ban QLDA- đại diện cho bên CĐT (bên A). Còn câu hỏi này là về Ban điều hành thi công - đại diện cho bên Nhà thầu thi công (bên B). Tuy nhiên chi phí 3,5% đúng là hơi cao. Theo 1 số công trình mà bên mình đã và đang thi công thì chi phí này chỉ khoảng 1-2% thôi.Nó còn phụ thuộc vao loại hình công trình (dân dụng, hạ tầng, giao thông...) và mức độ công việc của Ban điều hành (đảm nhận toàn bộ khối lượng công việc ở công trường hay cũng chỉ đóng vai trò thay mặt công ty chủ quản quản lý về mặt hiện trường còn thực hiện trực tiếp lại là các kỹ thuật của đơn vị trực tiếp thi công....)

T

tungcongty

Guest
Mình cũng thấy là mọi người hiểu nhầm câu hỏi.Cái mọi người nói là chi phí QLDA của Ban QLDA- đại diện cho bên CĐT (bên A). Còn câu hỏi này là về Ban điều hành thi công - đại diện cho bên Nhà thầu thi công (bên B). Tuy nhiên chi phí 3,5% đúng là hơi cao. Theo 1 số công trình mà bên mình đã và đang thi công thì chi phí này chỉ khoảng 1-2% thôi.Nó còn phụ thuộc vao loại hình công trình (dân dụng, hạ tầng, giao thông...) và mức độ công việc của Ban điều hành (đảm nhận toàn bộ khối lượng công việc ở công trường hay cũng chỉ đóng vai trò thay mặt công ty chủ quản quản lý về mặt hiện trường còn thực hiện trực tiếp lại là các kỹ thuật của đơn vị trực tiếp thi công....)

Vâng thưa các bác, bên em là bên B, nhận thầu, Ban điều hành là của bên em và đóng tại công trường. Em có đọc tài liệu do các bác cung cấp thì chủ yếu nói về Ban QLDA. Nếu các bác có tài liệu nào nói trực tiếp về Ban ĐHDA thì cho em xin để tham khảo, hoặc nếu NN không có quy định thì cho em xin cái quy định của Ban DH nào đó cũng đc
1 lần nữa xin cảm ơn các bác

liu_ktxd43

Thành viên rất triển vọng
+ Theo tôi chi phí 3,5% là hoàn toàn hợp lý. Tuy nhiên để quản lý được ban điều hành này rất khó.
+ Theo tôi, nếu bạn và sếp của bạn không am hiểu về xây dựng thì nên khoán toàn bộ công trình cho ban điều hành với công thức tính khoán là: Giá trị công trình - Chi phí để có công trình - tỷ lệ lãi cho công ty = Giá trị giao khoán

Hic, thực ra cái % này để trả lời bạn thì rất khó. Bạn nên tính chi phí này dựa theo tiến độ, thời gian thực hiện, số cán bộ cần có, trang thiết bị văn phòng cần sắm...từ đó lập ra dự trù chi phí BĐH trong suốt thời gian thực hiện dự án. So sánh với cái $ mà bên bạn có thể lãi (cái này thì kinh nghiệm thôi). Chứ khoán bao nhiêu hay bất cứ hình thức gì đi nữa nếu quản lý không tốt thì người đi tù là xếp bạn(có thể kèm theo bạn) chứ không phải là BĐH đâu.:))

T

tungcongty

Guest
Theo các bác thì em có thể lấy chi phí của BĐH bằng hoặc thấp hơn chi phí của Ban QLDA theo quy định của các VB trên hay không? Khi mình lấy như thế thì Ban ĐH có thể lý sự lại như thế nào các bác nhỉ

QS-Quantity Surveyor

Theo các bác thì em có thể lấy chi phí của BĐH bằng hoặc thấp hơn chi phí của Ban QLDA theo quy định của các VB trên hay không? Khi mình lấy như thế thì Ban ĐH có thể lý sự lại như thế nào các bác nhỉ
+ Bạn là dân ngoại đạo thật, bạn lấy các căn cứ không chính xác để nói với những người có kinh nghiệm thì chả ai nghe được đâu.
+ Nếu như bạn và sếp bạn vẫn muốn khoán công việc cho ban điều hành trong khi cả bạn và sếp của bạn đều là dân ngoại đạo thì bạn nên yêu cầu Ban điều hành đó lập đề cương công việc của ban điều hành và dự toán chi phí của ban điều hành để duyệt chứ không nên tính theo tỷ lệ %. Dựa vào các tài liệu đó bạn sẽ hiểu hơn để có các biện pháp quản lý và tham khảo ý kiến của những người có kinh nghiệm trên diễn đàn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới