Em xin hỏi về cách áp dụng định mức?

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em có làm 1 bảng dự toán, bao gồm phần xây dựng lắp đặt và sửa chữa. Khi e tra 1 công việc, như công việc sơn sắt thép thì có 2 mã hiệu tương ứng:
Ak.83422 VL 11809 NC 27065
SB.83440 VL 12017 NC 44697.
Vậy e xin hỏi là sẽ áp mã nào ạ, có phải là căn cứ vào công việc của mình là xây dựng lắp đặt hay sửa chữa để lấy mã tương ứng không ạ? Và sẽ căn cứ vào đâu để thẩm định việc áp mã này ạ?
Trong phần đơn giá hà nội 2011 không có phần GVC, vậy e có thể lấy GVC ở đâu ạ?
E hỏi thêm 1 điều nhỏ, là em có thể tìm công tác bả matit 3 lớp trong định mức nào không ạ.
Em xin cảm ơn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
1. Nếu công tác đó là xây dựng mới thì áp dụng mã hiệu: AK.83422. Nếu là sửa chữa lại thì áp dụng mã sửa chữa. Việc thẩm định cũng căn cứ vào đó chứ không căn cứ vào quy định nào khác.
2. Tôi chưa hiểu ý bạn về cụm từ "GVC" là gì?
3. Thông thường thì quy trình là bả 2 lớp. Cũng có thể là 1 hoặc 3 lớp. Thực ra, chiều dày lớp bả matit lớn sẽ làm kết cấu sơn về sau dễ hư hỏng, bả càng nhiều thì bề mặt càng nhẵn và tiết kiệm được sơn - tất nhiên là còn phụ thuộc vào độ phẳng của lớp trát và tay nghề thợ bả. Định mức không quy định là bả bao nhiêu lớp nên bạn chỉ cần áp dụng mã hiệu bả ma tít vào kết cấu là được. Đừng ghi chú là bả 3 lớp làm gì, kẻo làm cơ sở để kiểm toán cắt giá trị.

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em cảm ơn.
Em nhầm CVC thành CVC. E có đọc lại phần đơn giá của Hà Nội thì thấy ghi chú đó là giá đến chân công trình do đó không cần phải tính chi phí vận chuyển nữa đúng không ạ?
Em không hiểu quy trình tính giá vật tư của các bác trong sở lắm, nhưng theo phán đoán của e thì cũng là đi tìm hiểu giá thị trường, sau đó có thể lấy tbc các giá thu thập được (hoặc là giá min) rồi tính thêm cước vận chuyển vào đó, vậy nếu như khi báo giá vừa được công bố mà giá vật tư đã leo thang rất nhiều, trong trường hợp này nhà thầu tất nhiên sẽ là lấy giá thị trường, và như vậy có được tính thêm cước vận chuyển vào đó không ạ?

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em cảm ơn.
Em nhầm CVC thành CVC. E có đọc lại phần đơn giá của Hà Nội thì thấy ghi chú đó là giá đến chân công trình do đó không cần phải tính chi phí vận chuyển nữa đúng không ạ?
Em không hiểu quy trình tính giá vật tư của các bác trong sở lắm, nhưng theo phán đoán của e thì cũng là đi tìm hiểu giá thị trường, sau đó có thể lấy tbc các giá thu thập được (hoặc là giá min) rồi tính thêm cước vận chuyển vào đó, vậy nếu như khi báo giá vừa được công bố mà giá vật tư đã leo thang rất nhiều, trong trường hợp này nhà thầu tất nhiên sẽ là lấy giá thị trường, và như vậy có được tính thêm cước vận chuyển vào đó không ạ?

Nếu cước vận chuyển đến chân công trình rồi thì bạn không cần tính bảng giá vật liệu đến chân công trình nữa.
Giá thông báo liên sở thường lấy trung bình chứ không lấy cao hay thấp đâu bạn. Một mặt nữa nếu như CĐT khó bạn khó mà giải trình khi giá vật tư bạn lấy ngoài thị trường. Bạn có thế đưa giá thông báo của nhà SX nhưng khi đó CĐT sẽ nói nhà SX và bên nhà thầu bạn ăn rơ với nhau thì sao? Do vậy rất khó trả lời.
Nếu như trường hợp bạn làm dự toán tháng 5/2012 của tỉnh HN, nhưng giá thông báo liên sở của HN chỉ có từ tháng 1/2012 thì bạn có thể dùng giá thị trường.
Nói chung vẫn phải dựa vào tâm lí và cách làm của ông CĐT vì CĐT là người quyết định.
Thân ái.

huyxp

Thành viên rất năng động
em chào các anh
em đang dùng dự toán gxd phiên bản TE không hiểu sao một số mã hiệu lại không có mà bị bôi màu đỏ
Untitled .jpg
chút thắc mắc mong các ah chỉ giáo

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Các mã hiệu bạn sử dụng trong đơn giá phần sửa chữa. Bạn xem lại bạn đang sử dụng đơn giá hiện hành là đơn giá nào nhé! Tôi nghĩ là khi bạn nhập mã hiệu không đúng với bộ đơn giá, định mức hiện hành của phần mềm vì vậy các mã có màu đỏ!

hunter225

Quản trị cấp cao
Em có làm 1 bảng dự toán, bao gồm phần xây dựng lắp đặt và sửa chữa. Khi e tra 1 công việc, như công việc sơn sắt thép thì có 2 mã hiệu tương ứng:
Ak.83422 VL 11809 NC 27065
SB.83440 VL 12017 NC 44697.
Vậy e xin hỏi là sẽ áp mã nào ạ, có phải là căn cứ vào công việc của mình là xây dựng lắp đặt hay sửa chữa để lấy mã tương ứng không ạ? Và sẽ căn cứ vào đâu để thẩm định việc áp mã này ạ?
Trong phần đơn giá hà nội 2011 không có phần GVC, vậy e có thể lấy GVC ở đâu ạ?
E hỏi thêm 1 điều nhỏ, là em có thể tìm công tác bả matit 3 lớp trong định mức nào không ạ.
Em xin cảm ơn!
- Để có căn cứ lập dự toán thì bạn phải căn cứ vào bản vẽ thi công được duyệt, nếu bản vẽ thi công xây dựng mới thì áp dụng đơn giá xây dựng, nếu bản vẽ về sữa chửa cải tạo thì áp dụng đơn giá sửa chữa. Tuy nhiên nếu là hạng mục sửa chữa thì vẫn có quyền cho áp dụng đơn giá xây dựng mới, không ép buộc, nhưng đừng làm ngược lại, nghĩa là xây dựng mới và đem áp đơn giá sửa chữa thì không cho ( vì đơn giá sửa chữa cao lắm..). Trong các trưởng hợp sửa chữa, mình khuyến khích bạn làm theo xây dựng mới, bởi vì phần M-E không có trong đơn giá sửa chữa nên làm dễ bị rắc rối, vừa qua cho kiểm tra 1 cái dự toán sữa chữa, phần xây dựng được làm theo đơn giá sửa chữa, phần ME theo đơn giá lắp đặt , rùi cộng hết vào nhân hệ số điều chỉnh, thật là tai hại...:D
- Nếu Giá VT của bạn là báo giá địa phương, thì bạn xem những vật tư nào chưa có công tác vận chuyển thì tính thêm giá vận chuyển. Nếu bạn dùng giá thị trường, thì không cần, vì giá thị trường sẽ có luôn đến chân công trình, nhưng cũng chú ý nhiều báo giá thị trường vẫn có ghi chú là " chưa tính chi phí vận chuyển và bốc xếp"
- Phần bả matic 3 lớp, mình chưa gặp hồ sơ nào yêu cầu Spec như vậy, nhưng theo mình nếu trong đơn giá ko có, bạn có thể tự chế ra 1 đinh mức hao hụt mới, rùi trình CĐT phê duyệt, bên mình lúc xưa dùng định mức bả matit, hao phí theo đm 0,4kg/m2, không làm được, phải trình 1 định mức do nhà sản xuất ghi trong bao bì là 1,2kg/m2 và đã được CĐT chấp nhận.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Eem đang dùng dự toán gxd phiên bản TE không hiểu sao một số mã hiệu lại không có mà bị bôi màu đỏ
Đúng như bạn hotmen_8x_pro nói các mã hiệu đó trong đơn giá Sửa chữa. Hiện tại chỉ có bộ dữ liệu Hà Nội 2011 là tích hợp đồng thời dữ liệu xây mới (1776) và dữ liệu Sửa chữa (1129), tức là có thể làm đồng thời dự toán xây mới và dự toán sửa chữa cùng nhau.
Trường hợp của bạn, chắc bạn đang sử dụng bộ dữ liệu csv ở địa phương chưa ban hành đơn giá Sửa chữa. Có nhiều cách xử lý, nhưng đơn giản nhất là bạn tự chiết tính đơn giá cho 2 mã SB.21952 và SB.21951 rồi kết nối vào dự toán.

huyxp

Thành viên rất năng động
Định mức cho công tác làm nền đường bằng vữa xi cát

Đúng như bạn hotmen_8x_pro nói các mã hiệu đó trong đơn giá Sửa chữa. Hiện tại chỉ có bộ dữ liệu Hà Nội 2011 là tích hợp đồng thời dữ liệu xây mới (1776) và dữ liệu Sửa chữa (1129), tức là có thể làm đồng thời dự toán xây mới và dự toán sửa chữa cùng nhau.
Trường hợp của bạn, chắc bạn đang sử dụng bộ dữ liệu csv ở địa phương chưa ban hành đơn giá Sửa chữa. Có nhiều cách xử lý, nhưng đơn giản nhất là bạn tự chiết tính đơn giá cho 2 mã SB.21952 và SB.21951 rồi kết nối vào dự toán.

các bác ơi cho em hỏi một chút ạ
Em có một đoạn đường dài 25m rộng 2.2 m dày 3cm. làm bằng xi măng cát thì dùng mã hiệu nào cho phù hợp ạ

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình

rongcuoimay

Thành viên mới
các anh cho em hỏi: sao em tra định mức 1778 ko có mã định mức SB, mã này nằm ở đâu vậy ạ?

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
các anh cho em hỏi: sao em tra định mức 1778 ko có mã định mức SB, mã này nằm ở đâu vậy ạ?

Các mã hiệu trong Định mức 1778 bắt đầu bằng chữ X, mã SB nằm trong Định mức 1129 (thay thế Định mức 1778).