Giá dự thầu Chì định thầu trong Hồ sơ đề xuất

thanhnp

Thành viên rất triển vọng
Các anh chị cho em hỏi:
Em đang làm 1 hồ sơ dự thầu của 1 gói thầu TVGS khoảng 2 tỷ, hình thức chỉ định thầu. Nhưng trong HSYC của chủ đầu tư không yêu cầu phải có giá dự thầu. Vậy nếu trong HSĐX em không nêu giá dự thầu liệu có hợp lý không, mong các anh chị chỉ bảo. Thanks!

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Đấy là chưa hợp lý rồi bạn, HSYC của chủ đầu tư bị thiếu. Cần có phần yêu cầu về chi phí nêu trong HSYC, có thể theo tỷ lệ phần trăm giá gói thầu hoặc tính theo chi phí chuyên gia. Mình định đính kèm TT số 09/2011/TT-BKHĐT về Quy định chi tiết lập HSYC chỉ định thầu tư vấn cho bạn mà không đính được, bạn tự download về tham khảo nhé.

thanhnp

Anh chị cho hỏi tiếp 1 chút: Gói này là có 2 nhà thầu liên danh, trong thỏa thuận liên danh đã đồng ý để nhà thầu A đứng đầu. Vậy khi làm hồ sơ đề xuất thì có phải kê hồ sơ năng lực, tư các, nhân sự... của cả 2 nhà thầu không, hay chỉ cần nhà thầu A là đủ? Thanks!

dienminhhoa85

Thành viên năng động
Khi làm hồ sơ đề xuất thì phải kê năng lực của cả 2 nhà thầu để xét thầu, năng lực của liên danh bằng tổng năng lực của cả 2 nhà thầu (thường thì 1 nhà thầu không đủ năng lực mới cần đến liên danh). Còn khi ký hợp đồng, cũng như dấu má của các giấy tờ liên quan thì đại diện liên danh là đủ.

thanhnp

Theo tôi hiểu thì bạn đang làm Hồ sơ đề xuất của gói thầu Tư vấn giám sát - Trong quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì hình thức lựa chọn nhà thầu là Chỉ định thầu và đã có giá gói thầu TVGS được duyệt. Vì vậy, khi bạn lập HSĐX thì phải có cả đề xuất tài chính không được vượt giá gói thầu TVGS được phê duyệt (Vì Hồ sơ yêu cầu của Chủ đầu tư bị thiếu mất yêu cầu về đề xuất tài chính).
Bạn nghiên cứu kỹ khi làm Hồ sơ đề xuất gói thầu Tư vấn này nhé!
Cám ơn bác. Nhưng cái dự án này còn chưa có Dự toán, em hỏi thì họ bảo là chỉ định trước, sau khi thương thảo HĐ thì rổ giá sau. Đây là dự án BOT bác ah, em nghĩ là làm như thế là sai luât!

thanhnp

Khi làm hồ sơ đề xuất thì phải kê năng lực của cả 2 nhà thầu để xét thầu, năng lực của liên danh bằng tổng năng lực của cả 2 nhà thầu (thường thì 1 nhà thầu không đủ năng lực mới cần đến liên danh). Còn khi ký hợp đồng, cũng như dấu má của các giấy tờ liên quan thì đại diện liên danh là đủ.
Vâng, nhưng có 1 vấn đề nữa như thế này ah: Bên em là nhà thầu chính nhưng số năm kinh nghiệm chưa đủ, bên nhà thầu phụ lại đủ. Như vậy có hợp lý không, hay bắt buộc là 2 nhà thầu phải đủ số năm kinh nghiệm như HSYC đề ra?

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Về kinh nghiệm thì liên danh đảm bảo theo hồ sơ yêu cầu là được.
- Nhưng một vấn đề đặt ra là: bạn chưa có Quyết định phê duyệt dự án, chưa có kế hoạch đấu thầu thì chưa có cơ sở chỉ định thầu. Đây là làm sai trình tự đầu tư rồi.

thanhnp

Về kinh nghiệm thì liên danh đảm bảo theo hồ sơ yêu cầu là được.
- Nhưng một vấn đề đặt ra là: bạn chưa có Quyết định phê duyệt dự án, chưa có kế hoạch đấu thầu thì chưa có cơ sở chỉ định thầu. Đây là làm sai trình tự đầu tư rồi.
Vấn đề chỉ cần liên danh đảm bảo là kinh nghiệm bác thấy hay có văn bản nào ko bác? Bác ơi đã có QĐPD Dự án, nhưng chưa có dự toán nên HSYC của họ không yêu cầu phần đề xuất tài chính, em nghĩ như vậy là sai?