Giá liên sở theo Quý và Hệ số nhân công, máy thi công có liên quan tới nhau?

odi

Thành viên có triển vọng
Tớ thấy CT Tư vấn Thiết kế cho chỗ tớ. Có công trình thì Giá vật liệu lấy theo giá vật liệu ngày 15/01/2009, nhưng hệ số điều chỉnh nhân công và MTC lại lấy theo CV4041/BCT-NL ngày 06/05/2009. Vậy có công văn nào qui định về sự liên quan jữa Giá vật liệu và hệ số điều chỉnh dự toán XDCB không các bạn?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Tớ thấy CT Tư vấn Thiết kế cho chỗ tớ. Có công trình thì Giá vật liệu lấy theo giá vật liệu ngày 15/01/2009, nhưng hệ số điều chỉnh nhân công và MTC lại lấy theo CV4041/BCT-NL ngày 06/05/2009. Vậy có công văn nào qui định về sự liên quan jữa Giá vật liệu và hệ số điều chỉnh dự toán XDCB không các bạn?
Có thể hiểu Dự toán công trình là tổng chi phí dự kiến để thực hiện công trình đó tính tại 1 thời điểm nhất định, thường thì đó là thời điểm lập dự toán.
Theo mình hiểu, công trình của bạn lập dự toán vào thời điểm đã được phép áp dụng hệ số điều chỉnh theo CV4041/BCT-NL ngày 06/05/2009, nhưng có lẽ tại thời điểm đó chưa có TBG vật liệu mới nên đơn vị tư vấn vẫn lấy theo giá vật liệu mới nhất mà họ có đó là giá tháng 1 năm 2009.
Bạn cũng biết rằng giá vật liệu hiện nay chỉ là công bố ( để tham khảo áp dụng) nên nếu bạn thấy việc áp giá tháng 1 có những điểm bất hợp lý so với giá thời điểm lập dự toán thì bạn có quyền yêu cầu tư vấn chuẩn xác lại.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới