Giá vật tư nhập vào bảng tổng hp vật tư

• Khởi xướng nguyễn quốc khánh
  • Ngày gửi
N

nguyễn quốc khánh

Guest
những giá vật nhập vào bảng tổng hợp vật tư có loại thuế GTGT%5,có loại 10%. Vậy khi nhập vào bảng tổng hợp vật tư thì có quy về 10%thuế GTGT để nạp vào bảng tổng hợp vật tư hay không?
Vì bảng tổng hợp kinh phí giá thành dự toán thì đã tính 10% thuế VAT( bao gồm vật tư, nhân công, các chi phí..)
Ví dụ : giá sắt thị trường bán là 20.800đ/kg ( đã bao gồm thuế VAT5% và chi phí vận chuyển).vậy khi nhập giá vật tư vào bảng tổng hợp vật tư dự toán thì lấy là : 20.800/1.1=18909đ(hỏi như vậy là đúng hay sai)

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Giá vật tư đưa vào tính dự toán là giá trước thuế : Nếu báo giá vật tư đó ( đã bao gồm thuế) thì bạn phải chia ngược lại với thuế suất áp dụng cho loại vật tư đó để xác định giá trước thuế. Nên việc bạn chia để xác định giá trước thuế của thép như vậy là sai.
Việc làm này nhằm mục đích tránh đánh thuế trùng lên thuế ( như thuế doanh thu trước đây).

N

nguyễn quốc khánh

Guest
giá vật tư nhập vào bảng tổng hợp vật tư dự toán

trong trường hợp công ty em như vầy.(xin giúp em)
Bên em vừa làm chủ đầu tư dự án vừa bán vật tư: cát, đá,thép, gạch...cho bên công ty xây dựng lãnh thầu dự án của bên em.Nên đối với những loại vật tư thuế 5%, thì bên kia tính lại giá thành xây dựng là 10% trong bản tổng hợp kinh phí, thì như vậy vô tình công ty em lổ 5% tiền vật tư trong giá thành xây dựng rồi còn gì.vậy thì công ty em đâu cần bán vật tư để làm gì.vì túi bên đây thu vô thì cũng chi lại bên kia. nhưng lổ 5%.
Như vậy khi tính giá thành xây dựng quyết toán nên mới tính giá sắt là 20.800/1.1=18.909đ để tính vào giá trị thanh quyết toán công trình
Còn nếu tính 20.800/1.05=19809đ thì bên em lổ 5% vật tư khi quyết toán.( vì bên em bán 1 số loại vật tư chính yếu hà)các vật tư chính đó không cho đơn vị thi công lời.Xin anh chị em nào có những Thông tư hay hướng dẫn cụ thể giúp em với.để em làm cơ sở quyết toán công trình.địa chỉ email: khanhtdc.nguyen@gmai.com

Last edited by a moderator:
N

nguyễn quốc khánh

Guest
Bên em vừa làm chủ đầu tư dự án vừa bán vật tư: cát, đá,thép, gạch...cho bên công ty xây dựng lãnh thầu dự án của bên em.Nên đối với những loại vật tư thuế 5%, thì bên kia tính lại giá thành xây dựng là 10% trong bản tổng hợp kinh phí, thì như vậy vô tình công ty em lổ 5% tiền vật tư trong giá thành xây dựng rồi còn gì.vậy thì công ty em đâu cần bán vật tư để làm gì.vì túi bên đây thu vô thì cũng chi lại bên kia. nhưng lổ 5%.
Như vậy khi tính giá thành xây dựng quyết toán nên mới tính giá sắt là 20.800/1.1=18.909đ để tính vào giá trị thanh quyết toán công trình
Còn nếu tính 20.800/1.05=19809đ thì bên em lổ 5% vật tư khi quyết toán.( vì bên em bán 1 số loại vật tư chính yếu hà)các vật tư chính đó không cho đơn vị thi công lời.Xin anh chị em nào có những Thông tư hay hướng dẫn cụ thể giúp em với.để em làm cơ sở quyết toán công trình.địa chỉ email: khanhtdc.nguyen@gmai.com

NguyenQuangHung

Thành viên nhiều triển vọng
Bác nào có file tính giá vật liệu tới hiện trường xây lắp thì post cho mình với. Công trình mình vật liệu giá tính tới hiện trường xây lắp mà mình chỉ có giá của liên sở tài chính, được tính tại cửa hàng thôi. Cám ơn nhiều!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Ở đây, mình chưa bàn đến cách làm của các bạn ( Bán vật tư cho nhà thầu thi công công trình của chính mình). Trước hết , nói về cái mà bạn cho là lỗ lãi đã :
1. Xác định chi phí của nhà thầu đối với 1 kg thép :
- Giá mua vào : 20.800 đ/kg ( gồm cả VAT 5%). Như vậy giá trước thuế là : 20.800/1,05 = 19.809,5 đ/kg.
- Thuế VAT nhà thầu XD phải chịu khi thi công XD là 10% * 19.809,5 = 1.980,95 đ/kg
- Thuế VAT trong hóa đơn mua vật tư nhà thầu XD được hoàn là : 20.800 - 19.809,5 = 990,5 đ/kg.
Như vậy giá vật liệu 1 kg thép sau khi đưa vào công trình là :
20.800 + 1.980,95 - 990,5 = 21.790,5 đ/kg.
2. Giá chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu :
19.809,5 (giá trước thuế)+10% thuế VAT=19.809,5*1,1=21.790,5 đ/kg.
Vậy thì Chủ đầu tư chỉ thanh toán đúng chi phí mà nhà thầu phải bỏ ra thôi, không thể nói là nhà thầu lời 5% của bạn.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bác nào có file tính giá vật liệu tới hiện trường xây lắp thì post cho mình với. Công trình mình vật liệu giá tính tới hiện trường xây lắp mà mình chỉ có giá của liên sở tài chính, được tính tại cửa hàng thôi. Cám ơn nhiều!
Giá vật liệu tới hiện trường xây lắp thường được tính bằng giá thông báo liên sở + chi phí vận chuyển .
Giá liên sở thì bạn đã có .
Chi phí vận chuyển thì bạn phải lập bảng để xác định căn cứ vào phương pháp vận chuyển, cự ly vận chuyển thực tế, loại đường và bảng giá cước vận chuyển địa phương.
Bạn tham khảo bảng tính sau để hiểu cách tính giá đến hiện trường.

File đính kèm

• Bang tinh cuoc VC + Tien luong.xls
    740,5 KB · Đọc: 421