Hỏi đáp, phát hiện lỗi và góp ý phát triển Dự toán GXD9

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Trong dự toán có rất nhiều trường dữ liệu (name) mà chỉ dẫn đến 1 ô dữ liệu (trong sheet nhancong là nhiều). Tại sao không để excel quản lý theo địa chỉ như cách thông thường mà phải đặt tên cho cái ô ấy? Em thấy như thế rắc rối trong việc kiểm tra công thức cũng như khi copy dữ liệu từ các file khác nhau vào 1 file.
Có thể nào bỏ đi các name ấy mà chương trình vẫn chạy đúng được không?
Chào bạn, cảm ơn bạn đã góp ý. Việc đặt các "name" thực ra không rắc rối và ngược lại, làm đơn giản hóa rất nhiều vấn đề khi lập trình. Các địa chỉ thông thường nếu không dùng "name" thì phải bắt điểm tuyệt đối phải đưa địa chỉ trong dấu $$ và việc kiểm tra công thức khi bắt điểm tuyệt đối và dùng name ko khác nhau nhiều lắm. Khi đã có name chỉ cần nhớ cấu trúc và cách đặt name là có thể ở bất kỳ sheet nào khi đang làm việc trong workbook có thể gọi ra mà ko phải kích vào sheet đó nữa. Trong Sheet Nhân công bạn thấy nhiều name chủ yếu là _Ni, _Nii... nếu bạn để ý phần mềm từ các phiên bản đầu tiên riêng các name này đã giúp phần mềm cắt giảm đi được hẳn 1 sheet NLTL giảm dung lượng template, dung lượng file dự toán, tăng tốc độ truy xuất tiền lương nhân công khi tính giá ca máy...

hikachan99

Thành viên mới
hiện nay em đang gặp lỗi là khi hiện bảng đơn giá thì ko có đơn giá nào hiện lên ở thanh xổ xuống mà nhấn đồng ý thì bắt phải chọn 1 đơn giá, ko biết có phải lỗi đường dẫn gì ko nhưng trong folder dữ liệu vẫn đầy đủ đơn giá.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
hiện nay em đang gặp lỗi là khi hiện bảng đơn giá thì ko có đơn giá nào hiện lên ở thanh xổ xuống mà nhấn đồng ý thì bắt phải chọn 1 đơn giá, ko biết có phải lỗi đường dẫn gì ko nhưng trong folder dữ liệu vẫn đầy đủ đơn giá.
1. Bạn đóng phần mềm
2. Mở file GVTHaNoi2011.csv
3. Đặt tên cho các cột Giá gốc, Tháng 1, Tháng 2...
4. Lưu thay đổi và đóng lại
Chạy lại phần mềm -> Vấn đề bạn gặp phải được giải quyết và bạn bước đầu biết về chỉnh sửa dữ liệu trong các phần mềm GXD.